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SHUKRANI

Uandaaji wa mwongozo huu umeshirikisha wadau mbalimbali kutoka taasisi za umma na binafsi. Shukrani za pekee 
ziwaendee timu ya wataalam kutoka Wizara ya Kilimo Idara ya Maendeleo ya Mazao, Idara ya Usalama wa Chakula na 

Masoko ya Kilimo, OR TAMISEMI, Taasisi ya Uta�ti wa Kilimo Tanzania (TARI) kwa kazi ya kuandaa mwongozo.

Wizara inapenda kutoa shukrani pekee kwa Taasisi ya TAHA kwa ushiriki wao tangu hatua za awali katika kuandaa 
mwongozo huu. Aidha, shukrani za dhati ziwaendee Taasisi za: Kibidula Farm, Avo Africa, Eat Fresh, SAGCOT, NSHDA. Na 

wadau wa maendeleo wakiwakilishwa na AGRI – CONNECT.



DIBAJI

Tanzania ni nchi ya tatu kwa uzalishaji wa zao la parachichi barani Afrika baada ya Afrika Kusini 
na Kenya ambapo huzalisha wastani wa tani 190,000 kwa mwaka. Zao hili lina mchango mkubwa 
katika uchumi wa Tanzania, ambapo thamani ya mauzo ya parachichi nje ya nchi imeongezeka 
kutoka Shilingi bilioni 14.9 kwa mwaka 2020 hadi Shilingi bilioni 25 kwa mwaka 2021. Ongezeko 
hili limechangiwa na upatikanaji wa soko la parachichi nje ya nchi, kuhamasika kwa sekta binafsi 
kuwekeza katika mashamba makubwa, usafirishaji na uongezaji wa thamani wa zao hilo. 

Tasnia ya parachichi inakabiliana na changamoto mbalimbali zikiwemo kukosekana kwa uratibu 
wa pamoja, uzalishaji usiozingatia kanuni bora za kilimo, uchache wa vifaa vya uhifadhi na 
usafirishaji. Hivyo, katika kuboresha usimamizi wa tasnia ya zao la parachichi Wizara kwa kushirik-
iana na wadau imeandaa ‘Mwongozo wa Usimamizi wa Tasnia ya Parachichi’. Mwongozo huu una 
sura sita (6) ambazo ni utangulizi, Kanuni bora za uzalishaji wa zao la Parachichi, 
viwango vya ubora wa zao la parachichi, wajibu wa kila mdau, kalenda ya uvunaji wa zao la 
parachichi katika maeneo ya uzalishaji na hitimisho.

Wizara kwa kushirikiana na wadau imeaandaa Mwongozo huu ili kuwa dira kwa kwakulima na 
wadau wengine waliopo kwenye mnyororo wa thamani wa zao la parachichi kuhakikisha kuwa 
uendelezaji wa zao hilo unazingatia viwango vya ubora na kukidhi mahitaji ya soko la ndani na 
nje. 
Nitoe Wito kwa wadau wote kutumia mwongozo huu ili zao la parachichi liweze kuchangia kwa 
kiasi kikubwa katika jitihada za Serikali za kupunguza umasikini na kuongeza pato la mkulima na 
taifa kwa ujumla. 

Hussein M. Bashe (Mb.)  
WAZIRI WA KILIMO  



AMCOS    Chama cha Msingi cha Ushirika na Masoko 

BRELA     Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni

OR-TAMISEMI    Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

TANROADS    Wakala wa Barabara Tanzania

TBS     Shirika la Viwango Tanzania

TPHPA     Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania

WMA     Wakala wa Vipimo

TOSCI     Taasisi ya Uthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania

VIFUPISHO

 

Pinkerton � Ganda la tunda lina vipele kama Hass, lakini 
tunda lina shingo ndefu kuliko Hass 
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1.0. UTANGULIZI

Parachichi (Persea americana) ni matunda yenye asili ya kutoka kusini, kati na Kaskazini mwa Amerika. Pamoja na jamii 
ya parachichi kutoka Amerika, kuna jamii nyingine za parachichi ambazo zimeendelea kuzalishwa na kuenea katika nchi 
mbalimbali duniani. Jamii hizo ni pamoja na parachichi jamii ya Guatamala (Guatemalan race) na jamii ya India Magharibi 
(West Indian race). Parachichi imeainishwa kama mojawapo ya mmea ambao huchanua maua na uko katika familia ya 
Lauraceae. Matunda yana mbegu moja kubwa. Parachichi ni chanzo muhimu cha vitamini A, C, E, K, B6, Riboflavini, 
Niasini, Folate na madini ya Maginiziamu na Potasiamu pamoja na mafuta yenye manufaa kiafya. 

Kutokana na umuhimu wake wa lishe, mahitaji ya parachichi yameongezeka duniani kote kwa matumizi mapya na bidhaa 
zilizochakatwa. Takriban tani milioni 7 za parachichi huzalishwa kwa mwaka duniani kote. Mexico ndiyo nchi inayozalisha 
parachichi kwa wingi zaidi duniani, ikifuatiwa na Jamhuri ya Dominika, Peru, Colombia, Indonesia, Afrika ya Kusini na 
Kenya.

Tanzania ni nchi ya tatu (3) kwa uzalishaji wa parachichi baada ya Afrika Kusini na Kenya. Nchini Tanzania parachichi 
hulimwa zaidi katika mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Mbeya, Songwe na Njombe. Mikoa mingine inayozalisha zao hilo ni 
Kagera, Kigoma, Rukwa, Tanga, Manyara, Iringa, Mara na Ruvuma. Mwaka 2022 Tanzania iliuza nje takriban tani 18,993 
zenye thamani ya Dola za Marekani Milioni 22.1 (TRA). 

SURA YA KWANZA
Takwimu za thamani ya mauzo ya parachichi nje ya nchi zimeonyesha ongezeko kutoka kiasi cha Shilingi Bilioni 17.7 kwa 
mwaka 2021 hadi kiasi cha Shilingi Bilioni 48.3 kwa mwaka 2022. Soko kuu la parachichi za Tanzania ni nchi za Uholanzi, 
Uingereza, Umoja wa Falme za Kiarabu, Afrika ya Kusini, Kenya, Ufaransa, Ujerumani na Hispania. Aidha, parachichi aina 
ya Hass na Fuerte zimeonesha uhitaji mkubwa katika soko la kimataifa. 

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na Sekta binafsi inaendelea kutafiti na kufungua masoko mapya ya parachichi katika nchi 
mbalimbali na kuwaunganisha wakulima na masoko ya ndani. Pamoja na jitihada hizo, kiasi kikubwa cha parachichi 
kinachozalishwa hakikidhi vigezo vya ubora wa matunda ya parachichi vinavyohitajika katika masoko hayo. Wizara kwa 
kushirikiana na wadau wa tasnia ya parachichi imeandaa mwongozo huu kwa lengo la kuimarisha uratibu na usimamizi 
katika uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi. Hii itasaidia kuongeza tija na ubora wa parachichi zitakazozalishwa na 
kukidhi viwango vya ubora kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi.

1.1.    Chimbuko la Mwongozo

Kupitia Sera ya Kilimo ya Mwaka 2013, Wizara ya Kilimo ina jukumu la kusimamia na kuendeleza mazao ya kilimo ikiwemo 
zao la parachichi kwa kuongeza uzalishaji, tija na faida kwa kutumia teknolojia bora za uzalishaji pamoja na kuimarisha ura-
tibu wa ushiriki wa wadau. Aidha, kwa mujibu wa Hati ya Idhini ya Mgawanyo wa wa Majukumu ya Mawaziri ya mwaka 
2021, Wizara ina jukumu la kuratibu masoko na kuongeza thamani ya mazao ya kilimo. 
Katika kuendeleza Sekta ya Kilimo, Wizara huandaa mikakati na miongozo mbalimbali ya mazao ya kilimo kwa ajili ya 
kuwezesha uratibu na usimamizi wake ili kuongeza tija na uzalishaji. Uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa zao la parachichi 
umekuwa ukisimamiwa na kuratibiwa na Mamlaka mbalimbali za Serikali katika maeneo ya uzalishaji wa parachichi. Aidha, 
mfumo wa uratibu na usimamizi wa tasnia ya parachichi unatofautiana katika maeneo ya uzalishaji hali inayoibua chan-
gamoto za uendelezaji wa zao.

Wizara kwa kushirikiana na wadau wa Sekta ya Umma na binafsi imeandaa Mwongozo wa Uendelezaji wa Tasnia ya 
Parachichi. Mwongozo huu, pamoja na mambo mengine umeainisha wajibu na majukumu ya wadau katika kuendeleza 
tasnia ya parachichi kuanzia hatua ya uzalishaji, ununuzi na uuzaji.

1.2 Walengwa

Mwongozo huu utatumiwa na kutekelezwa na wadau mbalimbali waliopo kwenye mnyororo wa zao la parachichi wakiwe-
mo: -

i. Wizara ya Kilimo 
ii. Ofisi ya Rais - TAMISEMI
iii. Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara
iv. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
v. Taasisi ya kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI)
vi. Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania (TPHPA)
vii. Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA)
viii. Sekretarieti za Mikoa
ix. Mamlaka za Serikali za Mitaa
x. Mkulima / Umoja wa Wazalishaji wa Parachichi
xi. Mnunuzi
xii. Msafirishaji
xiii. Taasisi binafsi
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2.0. KANUNI BORA ZA UZALISHAJI WA ZAO LA PARACHICHI.

2.1. Aina na sifa za parachichi 
Kuna aina mbalimbali za parachichi zinazolimwa duniani. Hapa nchini aina ya parachichi zinazolimwa kwa wingi ni 
pamoja na Hass, Fuerte, Pinkerton, Ex-Ikulu, Nabal, Ettinger, Zutano na Waisal zenye sifa zilizoainishwa katika Jedwali 
Na. 1.

Jedwali Na. 1: Baadhi ya aina za parachichi na sifa zake
AINA SIFA ZA TUNDA PICHA 

Hass • Matunda ni ya kijani kibichi yenye umbo la tunda  
yai (oval) 

• Matunda yana uzito wa wastani wa gramu 140 
hadi 350 

• Hukomaa baada ya miezi 10- 14 baada ya kutoa 
maua  

• Rangi ya matunda  yaliyokomaa ni  kahawia  
• Ngozi ni nyembamba  yenye vipele  
• Nyama ni ya ubora wa juu, haina nyuzinyuzi na 

ina kiwango cha  mafuta  cha asilimia 18 hadi 23 
• Matunda huweza kukaa muda kwa siku 20 hadi 

28 baada ya kuvuna. 
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Fuerte � Matunda ni ya kijani yenye umbo la tunda 
muwa (pears) 

� Ina matunda  yenye uzito wa gramu 226 
hadi 453  

� Ngozi ni nyembamba na inamenyeka  kwa 
urahisi 

� Nyama ni bora na kiwango ya mafuta ni 
asilimia 16 hadi 25. 
 

 
Nabal � Matunda  ni ya mviringo yenye rangi yai  

kijani 
� Uzito wa wastani wa gramu 300 hadi 500 na 

ina ngozi yenye  unene wa kati  
� Kiwango cha mafuta ni asilimia 5 hadi 12. 
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Pinkerton � Ganda la tunda lina vipele kama Hass, lakini 
tunda lina shingo ndefu kuliko Hass 

� Tunda ni la kijani kibichi lenye umbo la 
tunda muwa (perars), na ukubwa wa 
wastani gramu 270 hadi 400  

� Kiwango cha mafuta ni asilimia 18 hadi 25.  

 

Bacon  
� Matunda  yana uzito  wa gramu 250 hadi 

350 
� Matunda yana rangi ya kijani kibichi yenye 

umbo la duara-yai na ngozi laini 
� Kiwango cha mafuta ni asilimia 16-18 
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Ettinger  
� Matunda yana rangi ya kijani kibichi yenye 

umbo la matunda miwa na ngozi  
nyembamba 

� Matunda yana uzito wa gramu 250 hadi 350  
� Kiwango cha mafuta ni asilimia 18 hadi 22. 

 

 

 
 

 
Uchaguzi wa eneo la kuanzisha shamba la parachichi ni uamuzi muhimu kwa ajili ya uzalishaji. Eneo lilipo shamba h
uzalishaji, ubora na masoko ya zao, uendelezaji wa shamba, udhibiti wa visumbufu vya mazao na ufikishaji wa mazao 

sokoni. Masuala muhimu ya kuzingatia katika uchaguzi wa eneo la shamba parachichi ni yafuatayo:- 
 
2.3.1 Aina ya udongo 
Parachichi hustawi kwenye udongo wenye uchachu (pH) kati ya 6 hadi 6.5 na unaopitisha maji kwa urahisi. Udongo 
haupaswi kuwa na tabaka gumu kwani utazuia kupenya kwa mizizi na unaweza kuathiri ukuaji mzuri. Ni muhimu kupima 

afya ya udongo ili kubaini kiwango cha maboresho yanayohitajika. 

2.3. Uchaguzi wa shamba la Parachichi  

Uchaguzi wa eneo la kuanzisha shamba la parachichi ni uamuzi muhimu kwa ajili ya uzalishaji. Eneo lilipo shamba 
huathiri uzalishaji, ubora na masoko ya zao, uendelezaji wa shamba, udhibiti wa visumbufu vya mazao na ufikishaji wa 
mazao sokoni. Masuala muhimu ya kuzingatia katika uchaguzi wa eneo la shamba parachichi ni yafuatayo:-

2.3.1Aina ya udongo
Parachichi hustawi vizuri kwenye udongo wenye uchachu (pH) kati ya 6 hadi 6.5 na unaopitisha maji kwa urahisi. 
Udongo haupaswi kuwa na tabaka gumu kwani utazuia kupenya kwa mizizi na unaweza kuathiri ukuaji mzuri wa mmea. 
Ni muhimu kupima afya ya udongo ili kubaini kiwango cha maboresho yanayohitajika.
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Eneo lilipo shamba huathiri 
wa mazao 

. Udongo 
Ni muhimu kupima 

2.3.2 Hali ya hewa
Mmea wa parachichi hustawi vizuri katika maeneo yeneye jotoridi   la Sentigredi 10 hadi 30 na unyevu wa kiasi cha 
asilimia 75 hadi 80. Unyevu mwingi unaweza kusababisha ukungu kwenye shina, matawi na majani na kuathiri ukuaji 
wa maua na matunda.  Kiasi cha mvua kinachohitajika ni milimita 1,000 hadi 2,000 kwa mwaka.  
 
2.3.4 Mwinuko
Parachichi hustawi kutoka usawa wa bahari hadi mita 2,500, hata hivyo zao hili hustawi vizuri zaidi kwenye mwinuko 
wa kuanzia mita 800 hadi 2,500 kutoka usawa wa bahari. 
2.4 Maandalizi ya Shamba
Shamba liandaliwe si chini ya miezi miwili (2) kabla ya kupanda kwa kuzingatia kanuni bora za uzalisha wa zao la 
parachichi.

2.4.1 Mpangilio.
• Mbinu ya mpangilio wa shamba la parachichi inapaswa kulenga kutoa idadi ya juu zaidi ya miti kwa hekta, nafasi 
ya kutosha kwa ajili ya ukuzaji mzuri wa miti na kuhakikisha urahisi katika kulihudumia shamba. kufuata mwelekeo wa 
jua
• Safu za shamba la parachichi unapaswa kufuata mwelekeo wa jua (Mashariki – Magharibi) ili kuhakikisha mmea 
unapata mwanga wa jua   wa kutosha. 
2.4.2 Mifumo ya upandaji
Mifumo ya upandaji inayotumika kwenye mashamba ya parachichi inategemea na mwonekano wa shamba. Mifumo 
hiyo ni pamoja na:
� Muundo wa mraba
Inajumuisha upandaji wa miche katika mistari ya moja kwa moja na sambamba, ili kuwa na umbali sawa kati ya mmea 
na mmea na mstari na mstari. Mfumo huu unapendekezwa kwa mashamba yenye mteremko kati ya asilimia 0 hadi 5.
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Kielelezo 1: Mpangilio wa upandaji
� Upandaji wa pembe sita
Mimea huwekwa kwa usawa, na kutengeneza pembetatu sawa. Mfumo huu unaruhusu mimea zaidi ya asilimia 15 kwa 
kila eneo ikilinganishwa na muundo wa mraba. Inapendekezwa kwa mashamba yenye mteremko kati ya asilimia 5 hadi 
15.

Kielelezo 2: Upandaji wa pembe sita

Virutubisho Dalili za upungufu 
  
Picha Maelezo 

Nitrojeni (N) 

 

• Majani huwa na rangi ya manjano-kijani.  
• Mashina na matawi huwa membamba. 
•  Majani huwa madogo na yanaelekea kukunjamana haswa majani 

machanga au katika umbo la V kwa majani ya zamani  
• Mimea michanga hudumaa. 

Salfa (S) 

 

• Majani machanga huwa dhoofu na yanageuka manjano au manjano 
ya waridi lakini yanakuwa sehemu ya kijani kibichi yanapozeeka 

• Majani kwenye shina  mwishoni huendeleza tabia ya kudondoka 

Kalsiamu (Ca) • Majani yanakuwa na umbo lisilo la kawaida, hudumaa na wakati 
mwingine kufa. 

• Ncha na kingo za majani hubadilika rangi na hali hii huendelea kati 
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� Mistari ya kontua
Mfumo huu hutumiwa katika mashamba yenye miteremko mikali ili kupunguza mmomonyoko wa udongo. Inapaswa 
kutumika katika mashamba yenye mteremko wa asilimia 15 hadi 45. Mfumo huu unaweza kutumika pamoja na aina 
nyingine za mipangilio (miundo ya mraba, pembesita na mstatili) kwa kuzingatia mistari ya kontua.

Kielelezo 3: Parachichi iliyopandwa kwenye kontua

2.4.3 Nafasi za upandaji
Nafasi za upandaji hutegemea sifa za ukuaji, aina ya parachichi, aina ya udongo, hali ya rutuba, ikolojia na kanuni 
za kilimo bora. Miche ipandwe kwa nafasi zilizopendekezwa kitalaam, kama inavyoainishwa katika jedwali namba 
3.

Zinki (Zn) 

 

� Dalili huonekana kwenye matawi kadhaa tu ya mti. 
� Huonekana kwenye matawi ya mwisho, ambayo majani yake ni 

madogo na membamba yenye mabaka ya rangi au michirizi kati ya 
vishipa jani. 

� Vena kuu, vishipaja na mipaka inabaki kijani 
� Mabaka huweza kugeuka njano kijani, kisha njano au hata nyeupe 

kabisa. 

Manganizi (Mn) 

 

� Mishipa ya majani machanga hubadilika rangi ya manjano ya kijani 
kibichi ikiwa na ukanda mwembamba ambao unabaki kijani. Katika 
hali ya juu, njano huongezeka na mishipa michache hubakia kijani. 

Chuma (Fe) � Majani machanga hugeuka rangi ya njano, wakati vena kuu na 
vishipajani hubakia na ukijani . 
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Na. Mche kwa mche (mita) Mstari kwa Mstari (mita) Idadi ya mche kwa ekari 

1 4 4 250 

2 5 5 160 

3 6 9 74 

4 4 8 125 

5 7 9 63 

 

Jedwali Na 3: Nafasi za upandaji wa parachichi zinazoweza kutumika
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Angalizo: 

• Upandaji wa msongamano mkubwa (4m x 4 m, 5m x 5m) hutoa mavuno bora 
katika miaka ya kwanza kwa kuzingatia vipandikizi vidogo, upogoaji wa kina wa 
miti wa mara kwa mara, unyunyiziaji vichocheo (homoni) vinavyozuia ukuaji.  
Upandanji wa njia ya msongomano (high-density) unashauriwa kutumika kwa 
wakulima wakubwa. 

2.4.4 Upatikanaji wa Miche Bora ya Parachichi 
Miche bora ya parachichi ni suala muhimu linalopaswa kuzingatiwa wakati wa upandaji. Mkulima anapaswa kupanda 
miche bora kutoka kwa wazalishaji wa miche waliosajiliwa na Taasisi ya Uthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI). 
Wazalishaji wa miche ya parachichi watazalisha miche ya parachichi kwa kuzingatia viwango vya ubora vilivyotolewa na 
TOSCI kwa mujibu wa Sheria ya Mbegu na Sheria ya Afya ya Mimea. Adhabu itatolewa kwa wale wote watakaokiuka 
utaratibu wa uzalishaji na upandaji wa miche ya parachichi  kwa mujibu wa Sheria zilizopo. Aidha, mkulima ana wajibu 
wa kupata ushauri kutoka kwa Afisa Ugani wa Kilimo kuhusu aina ya miche inayostahili kupandwa katika eneo husika 
pamoja na wazalishaji wa miche ya parachichi waliosajiiwa.

2.4.5 Maandalizi ya shimo la kupanda
• Ukubwa wa shimo la kupandia unaoshauriwa kitaalam ni Sentimita (Sm) 60 kwa 60 kwa 60, na Sm 75 kwa sm 
75 kwa Sm 75 au mita 1 kwa mita 1 kwa mita 1 kwenye eneo lenye tabaka gumu la udongo. 

Dalili za upungufu wa lishe  Picha Namna yakutatua 

� Fosforasi (Phosphorus)-  
� Madoa yasiyo ya kawaida, katikati ya majani. 
� Ukuaji uliodumaa wa majani madogo na rangi ya 

shaba kwenye majani mapya 

 �  
� Amonia ya Mono fosfati (MAP) 

� Di Amonia Phosphate (DAP) 
� Mchanganyiko wa NPK na uwiano wa juu wa 

fosforasi 
� Wasiliana na afisa ugani kabla ya matumizi ya 

mbolea 

� Boroni � Tumia mbolea za Poly-Feed, ni aina mbalimbali za 
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Kielelezo 4: Shimo la kupanda

2.5 Usimamizi wa Shamba

2.5.2 Umwagiliaji
Parachichi ni zao linalohitaji maji, zingatia kupima hali ya unyevu katika udongo kabla ya kumwagilia. Mahitaji ya maji kwa 
zao la parachichi yanatofautiana kutokana na majira na umri wa mti. Ufanisi na matokeo ya umwagiliaji huathiriwa na 
muda, inashauriwa kufanya umwagiliaji wakati wa asubuhi au jioni ambapo ardhi inakua imepoa.

2.5.3 Matumizi ya Mbolea 
Matumizi ya mbolea yazingatie afya ya udongo kwa kulingana na kila hatua ya ukuaji wa parachichi ili kupata matunda 
bora. Ni muhimu kupima rutuba ya udongo kabla ya kutumia mbolea. Inashauriwa kupima afya ya udongo wa shamba 
mara moja kwa mwaka. Wasiliana na wataalam au afisa ugani wa eneo husika kwa matumizi sahihi ya mbolea.
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2.5.4 Dalili za upungufu wa virutubisho mbalimbali.

Jedwali Na. 5(a):  Dalili za upungufu wa virutubisho tofauti kwenye parachichi

Virutubisho Dalili za upungufu 
  
Picha Maelezo 

Nitrojeni (N) 

 

• Majani huwa na rangi ya manjano-kijani.  
• Mashina na matawi huwa membamba. 
•  Majani huwa madogo na yanaelekea kukunjamana hususan 

majani machanga au katika umbo la V kwa majani yaliyokomaa 
• Mimea michanga hudumaa. 

Salfa (S) 

 

• Majani machanga hudhoofika na kugeuka kuwa na rangi ya manjano  
au ya waridi lakini yanakuwa sehemu ya kijani kibichi yanapozeeka 

• Majani kwenye shina  mwishoni huendeleza tabia ya kudondoka 

Kalsiamu (Ca) 

 

• Majani yanakuwa na umbo lisilo la kawaida, hudumaa na wakati 
mwingine kufa. 

• Ncha na kingo za majani hubadilika rangi na hali hii huendelea kati 
ya vena kuu na kuelekea chini ya jani. 

Boroni (B) • Ukingoni wa majani hudumaa na mara nyingi hufa. Mti huchipua  
matawi mengi yasiyo na mpangilio, na kutengeneza athari ya 
"ufagio wa wachawi". 

• Majani ni madogo,  wakati mwingine  yanakuwa na umbo la mundu 
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• Ncha na kingo za majani hubadilika rangi na hali hii huendelea kati 
ya vena kuu na kuelekea chini ya jani. 

Boroni (B) 

 

• Ukingoni wa majani hudumaa na mara nyingi hufa. Mti huchipua  
matawi mengi yasiyo na mpangilio, na kutengeneza athari ya 
"ufagio wa wachawi". 

• Majani ni madogo,  wakati mwingine  yanakuwa na umbo la mundu 
na huvunjika kwa urahisi 

Zinki (Zn) 

 

• Dalili huonekana kwenye matawi kadhaa tu ya mti. 
• Huonekana kwenye matawi ya mwisho, ambayo majani yake ni 

madogo na membamba yenye mabaka ya rangi au michirizi kati ya 
vishipa jani. 

• Vena kuu, vishipaja na mipaka inabaki kijani 
• Mabaka huweza kugeuka njano kijani, kisha njano au hata nyeupe 

kabisa. 

Manganizi (Mn) 

 

• Mishipa ya majani machanga hubadilika rangi ya manjano ya kijani 
kibichi ikiwa na ukanda mwembamba ambao unabaki kijani. Katika 
hali ya juu, njano huongezeka na mishipa michache hubakia kijani. 

Zinki (Zn) 

 

� Dalili huonekana kwenye matawi kadhaa tu ya mti. 
� Huonekana kwenye matawi ya mwisho, ambayo majani yake ni 

madogo na membamba yenye mabaka ya rangi au michirizi kati ya 
vishipa jani. 

� Vena kuu, vishipaja na mipaka inabaki kijani 
� Mabaka huweza kugeuka njano kijani, kisha njano au hata nyeupe 

kabisa. 

Manganizi (Mn) 

 

� Mishipa ya majani machanga hubadilika rangi ya manjano ya kijani 
kibichi ikiwa na ukanda mwembamba ambao unabaki kijani. Katika 
hali ya juu, njano huongezeka na mishipa michache hubakia kijani. 

Chuma (Fe) 

 

� Majani machanga hugeuka rangi ya njano, wakati vena kuu na 
vishipajani hubakia na ukijani . 

� Katika hali mbaya, majani na vishipa jani huwa vyeupe. 

Magnesiamu (Mg) � Upungufu wa magnesiamu huathiri kwanza majani madogo, lakini 
katika hali mbaya inaweza kuathiri majani yote kwenye mti 

� Madoa yaliyopauka yanaathiri majani ya mazee na kuanzia karibu 
na vena kuu, katikati ya vishipajani kuelekea kingo za jani. 
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vishipajani hubakia na ukijani . 
� Katika hali mbaya, majani na vishipa jani huwa vyeupe. 

Magnesiamu (Mg) 

 

� Upungufu wa magnesiamu huathiri kwanza majani madogo, lakini 
katika hali mbaya inaweza kuathiri majani yote kwenye mti 

� Madoa yaliyopauka yanaathiri majani yaliyokomaa na kuanzia 
karibu na vena kuu, katikati ya vishipajani kuelekea kingo za jani. 

Fosforasi (P) 

 

� Mti unaonyesha kupungua kwa ukuaji na maendeleo. 
� Majani mwanzoni huwa kijani kibichi na rangi ya samawati, lakini 

hubadilika haraka kijani kibichi na   kijivu chepesi au shaba. 
� Kwenye majani ya zamani, madoa meupe huonekana pande zote za 

vena kuu na vishipajani. 

Potasiamu (K) 

 
 

� Majani ya zamani hugeuka kuwa  manjano iliyokolea  au kwa 
michirizi. 

� Njano hufuatwa na uundaji wa madoa ya rangi nyekundu na 
kahawia au michirizi kuanzia chini ya jani.  

 

  Wadudu na Magonjwa Dalili zake Kuzuia na Kutibu 
 

Mende wa Ambrosia (Ambrosia beetle)  • Matundu na mabakabaka yenye utomvu • Dhibiti uwepo wa mende shambani 
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Dalili za upungufu wa lishe  Picha Namna yakutatua 

� Fosforasi (Phosphorus)-  
� Madoa yasiyo ya kawaida, katikati ya majani. 
� Ukuaji uliodumaa wa majani madogo na rangi ya 

shaba kwenye majani mapya 

 �  
� Amonia ya Mono fosfati (MAP) 

� Di Amonia Phosphate (DAP) 
� Mchanganyiko wa NPK na uwiano wa juu wa 

fosforasi 
� Wasiliana na afisa ugani kabla ya matumizi ya 

mbolea 

� Boroni 
� Kudondosha matunda machanga. 
� Kifo cha vichipukizi na shina.  
� Matunda kuonyesha umbo mbalimbali na dalili 

zisizo za kawaida kama kuvimba, yenye umbo la 
mundu ukuaji na ngozi iliyozama na  vidonda. 

 

� Tumia mbolea za Poly-Feed, ni aina mbalimbali za 
mbolea nyingi, zenye uwiano kwa udongo na 
mimea zinazofaa kwa Lishe. 

� Shaba (Copper) 
� Kikonya na majani machanga ndio huathirika zaidi 

na kwa kawaida uwa madogo kuliko majani ya 
kawaida.  

� Kunyauka kwa majani na kuathili ukuaji 
 

�  
� Cotobon au Poly-Feed mbolea za majani zinasaidia 
� Tibu kuvu kwa shaba (copper Cu) kwa  usambazaji 

wa kutosha kiasi. 

� Chuma (Iron) � Cotobon au Poly-Feed mbolea za majani 

Jedwali Na. 5b: Namna yakutatua upungufu wa virutubisho 
  Wadudu na Magonjwa Dalili zake Kuzuia na Kutibu 

 
Mende wa Ambrosia (Ambrosia beetle)  
 

 

• Matundu na mabakabaka yenye utomvu 
mweupe kwenye shina la mti wa 
parachichi. 

• Dhibiti uwepo wa mende shambani 
• Fuatilia dalili za kuwepo kwa mende. 
• Kuna dawa za mende ambazo zipo sokoni 

zinzokubalika kwa wanunuzi wa matunda. Au 
wasiliana na afisa ugani wa eneo lako. 

Buibui wa parachichi (Avocado spider mite) 

 

• Matundu kwenye majani ya mti wa 
parachichi. 

• Matunda yenye mwonekano wa ngozi 
yenye ukoma 

• Panda maua yanayochanua mwaka mzima karibu 
na shamba ili kuhakikisha uwepo wa Cucumeris 
wanaokula Buibui. 

Whiteflies aphids (Vidukari vya Whiteflies) 

 
 

• Uwepo wa Vidudukari (Whiteflies) 
kwenye majani na shina. 

 

• Ufuatiliaji- upande wa chini wa jani 
• Tumia viua dudu kwa kufuata ushauli wa 

afisa ugani. 

Verticillium wilt (Ugonjwa wa Kuvu) 

 
 

• Mmea kudumaa na majani yenye 
mwonekano wa kuungua 

 

• Hakuna suluhisho la kemikali linalojulikana 
kwa ugonjwa huu. 

• Tumia miche mama bora yenye kinga 
• Mimea yenye dalili za ugonjwa huu ingolewe 

na kuchomwa. 

Butriosphere (Kuvu Hatari) 
 

• Kuvu hatari, inaweza kusababisha 
kifo kwa mmea kiurahisi. 

• Kata sehemu ya tawi  iliyoathirika, ili kuzuia 
kuvu kuenea 

Butriosphere (Kuvu Hatari) 
 

� Kuvu hatari, inaweza kusababisha 
kifo kwa mmea kiurahisi. 

� Kata sehemu ya tawi  iliyoathirika, ili kuzuia 
kuvu kuenea 
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� Kudondosha matunda machanga. 
� Kifo cha vichipukizi na shina.  
� Matunda kuonyesha umbo mbalimbali na dalili 

zisizo za kawaida kama kuvimba, yenye umbo la 
mundu ukuaji na ngozi iliyozama na  vidonda. 

 

mbolea nyingi, zenye uwiano kwa udongo na 
mimea zinazofaa kwa Lishe. 

� Shaba (Copper) 
� Kikonyo na majani machanga ndio huathirika zaidi 

na kwa kawaida uwa madogo kuliko majani ya 
kawaida.  

� Kunyauka kwa majani na kuathiri ukuaji 
 

�  
� Cotobon au Poly-Feed mbolea za majani zinasaidia 
� Tibu kuvu kwa shaba (copper Cu) kwa  usambazaji 

wa kutosha kiasi. 

� Chuma (Iron) 
� Mistari ya kijani na ya kati chlorosis huonekana 

kwenye majani machanga 
�   

� Cotobon au Poly-Feed mbolea za majani 
Michanganyiko ya NPK na Nyongeza ya madini ya
chuma

 

� Manganese 
� Madoa mekundu-kahawia, hususan huonekana  

�
 

kuonekana kwenye majani machanga
kwenye majani machanga  

 

� Cotobon au Poly-Feed mbolea za majani 
� Mchanganyiko ya NPK na Nyongeza ya 

manganese 
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2.5.4 Palizi
Zingatia usafi wa mara kwa mara katika shamba ili kuepuka ushindani wa virutubisho na maji baina ya mti wa parachichi 
na magugu.

2.5.5 Matumizi ya matandazo.
Matandazo huzuia ukuaji wa magugu, huhifadhi unyevu kwenye udongo, huimarisha joto la udongo, huboresha muundo 
wa udongo, virutubisho, na kuongeza mavuno ya matunda. Matandazo yanaweza kuwa majani, nyasi, mabaki ya mazao 
au karatasi ya plastiki. Kwa maeneo yenye mchwa, matandazo yasiguse mche wa mparachichi kuepuka matandazo na 
mche wa parachichi kushambuliwa na mchwa. 

Vielelezo 5:  Kuweka matandazo
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• Majani ni madogo,  wakati mwingine  yanakuwa na umbo la mundu 
na huvunjika kwa urahisi 

Zinki (Zn) 

 

• Dalili huonekana kwenye matawi kadhaa tu ya mti. 
• Huonekana kwenye matawi ya mwisho, ambayo majani yake ni 

madogo na membamba yenye mabaka ya rangi au michirizi kati ya 
vishipa jani. 

• Vena kuu, vishipaja na mipaka inabaki kijani 
• Mabaka huweza kugeuka njano kijani, kisha njano au hata nyeupe 

kabisa. 

Manganizi (Mn) 

 

• Mishipa ya majani machanga hubadilika rangi ya manjano ya kijani 
kibichi ikiwa na ukanda mwembamba ambao unabaki kijani. Katika 
hali ya juu, njano huongezeka na mishipa michache hubakia kijani. 

5.8 Ukatiaji matawi/Upogoleaji
Upogoleaji wamaotea ufanyike katika mche au shina kwa kipindi cha miezi sita ya mwanzo baada ya kupanda, ili kuepuka 
machipukizi kuathiri ukuaji wa mche kwenye eneo la kikonyo. 

5.8.1 Zana za kupogolea 
� Visu vya mikono kwa ajili ya kukata au kupogoa mashina madogo yenye kipenyo cha hadi Sm 2.
� Mikasi yenye urefu wa Sentimita 61 hadi 76 ili kukata au kupogoa matawi au mashina yenye kipenyo cha Sm 2.0 
hadi 4.4.
� Misumeno hutumika kukata matawi makubwa 

Vielelezo 6: Zana za kupogolea
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Angalizo: 

• Zana za kupogolea zinapaswa kuwa kali ili kufanya mikato 

safi. 

• Paka spiriti ili kuzuia kuenea kwa magonjwa. 

2.6. Udhibiti wa Magonjwa na Wadudu Sumbufu

Jedwali Na. 7: Udhibiti wa magonjwa na wadudu

  Wadudu na Magonjwa Dalili zake Kuzuia na Kutibu 
 

Mende wa Ambrosia (Ambrosia beetle)  
 

 

• Matundu na mabakabaka yenye utomvu 
mweupe kwenye shina la mti wa 
parachichi. 

• Dhibiti uwepo wa mende shambani 
• Fuatilia dalili za kuwepo kwa mende. 
• Kuna dawa za mende ambazo zipo sokoni 

. 

Buibui wa parachichi (Avocado spider mite) 

 

• Matundu kwenye majani ya mti wa 
parachichi. 

• Matunda yenye mwonekano wa ngozi 
yenye ukoma 

• Panda maua yanayochanua mwaka mzima karibu 
na shamba ili kuhakikisha uwepo wa Cucumeris 
wanaokula Buibui. 

Whiteflies aphids (Vidukari vya Whiteflies) • Uwepo wa Vidudukari (Whiteflies) 
kwenye majani na shina. 

• Ufuatiliaji- upande wa chini wa jani 
• Tumia viua dudu kwa kufuata ushauli wa 

zinazokubalika kwa wanunuzi wa matunda au 
wasiliana na afisa ugani wa eneo lako kupata ushauri
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 Mende wa Ambrosia (Ambrosia beetle)  
 

 

• Matundu na mabakabaka yenye utomvu 
mweupe kwenye shina la mti wa 
parachichi. 

• Dhibiti uwepo wa mende shambani 
• Fuatilia dalili za kuwepo kwa mende. 
• Kuna dawa za mende ambazo zipo sokoni 

zinzokubalika kwa wanunuzi wa matunda. Au 
wasiliana na afisa ugani wa eneo lako. 

Buibui wa parachichi (Avocado spider mite) 

 

• Matundu kwenye majani ya mti wa 
parachichi. 

• Matunda yenye muonekano wa ngozi 
yenye ukoma 

• Panda maua yanayochanua mwaka mzima karibu 
na shamba ili kuhakikisha uwepo wa Cucumeris 
wanaokula Buibui. 

Whiteflies aphids (Vidukari vya Whiteflies) 

 
 

• Uwepo wa Vidudukari (Whiteflies) 
kwenye majani na shina. 

 

• Ufuatiliaji- upande wa chini wa jani 
• Tumia viua dudu kwa kufuata ushauri wa 

afisa ugani. 

Verticillium wilt (Ugonjwa wa Kuvu) 

 
 

• Mmea kudumaa na majani yenye 
muonekano wa kuungua  

 

• Hakuna suluhisho la kemikali linalojulikana 
kwa ugonjwa huu. 

• Tumia miche mama bora yenye kinga 
• Mimea yenye dalili za ugonjwa huu ingolewe 

na kuchomwa. 

Butriosphere (Kuvu Hatari) 
 

 

• Kuvu hatari, inaweza kusababisha 
kufa kwa mmea kiurahisi. 

• Husambaa hewani haraka na mbali 
• Hukauka kuanzia kwenye tawi , 

shina hadi kwenye mizizi. 

• Kata sehemu ya tawi  iliyoathirika, ili kuzuia 
kuvu kuenea 

FALSE COLD MOTH (Nondo wa matunda) 
 

• Matunda yaliyotoboka na yenye ute 
au unga mweupe. 

• Kuondoa matunda shambani yaliyoanguka ni 
muhimu ili kuzuia mashambulio zaidi ya FCM. 

• Matunda yanaweza kufunikwa kwa udongo ili 
kuzuia 
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� Chuma (Iron) 
� Mistari ya kijani na ya kati chlorosis huonekana 

kwenye majani machanga 
�   

� Cotobon au Poly-Feed mbolea za majani 
Michanganyiko ya NPK na Nyongeza ya chuma 

 

 

kifo kwa mmea kiurahisi. 
• Husambaa hewani haraka na mbali 

• Hukauka kuanzia kwenye tawi , 
shina hadi kwenye mizizi. 

kuvu kuenea 

False coldling moth – FCM 
(Nondo wa matunda)

 
 

 
 

• Matunda yaliyotoboka na yenye ute 
au unga mweupe. 

• Kuondoa matunda shambani yaliyoanguka ni 
ili kuzuia mashambulio zaidi ya FCM.  

• Matunda yanaweza kufunikwa kwa udongo ili 
kuzuia 

• Utegaji mitego pia hutumiwa kudhibiti au 
kupunguza idadi ya wadudu wa FCM. 

 

 

kifo kwa mmea kiurahisi. 
� Husambaa hewani haraka na mbali 

� Hukauka kuanzia kwenye tawi , 
shina hadi kwenye mizizi. 

kuvu kuenea 

FALSE COLD MOTH (Nondo wa matunda) 
 

 
 

� Matunda yaliyotoboka na yenye ute 
au unga mweupe. 

� Kuondoa matunda shambani yaliyoanguka ni 
muhimu ili kuzuia mashambulio zaidi ya FCM. 

� Matunda yanaweza kufunikwa kwa udongo ili 
kuzuia 

� Utegaji mitego pia hutumiwa kudhibiti au 
kupunguza idadi ya wadudu wa FCM. 

Kuoza kwa mizizi ya parachichi (Avocado 
root rot) 
 

 

� Majani uwa madogo, mara nyingi 
hunyauka na kuwa na rangi ya kahawia, 
na huanguka kwa urahisi.  

� Machipukizi ya miti ya parachichi hufa 
kuanzia kwenye ncha, na hatimaye 
matawi ya mti hufa.  

� Mizizi hudumaa 

� Punguza ratiba ya umwagiliaji (hasa 
unapotabiri mvua). 

� Ongeza mifereji ya maji karibu na mti. 
� Ondoa udongo ili mizizi ipate hewa na jua. 
� Tumia dawa za kuua kuvu kama 

vilephosphonate, Ridomil, Metazeb na 
Victory kunaweza kusaidia miti kustahimili 
ugonjwa huo. 

�  Kabla yakutumia dawa ya kuvu, fuata ushauri 
wa afisa ugani. 

� Punguza matawi ili kuruhusu mwanga chini 
ya shina la mparachichi husaidia kupunguza 
mashanbulizi. 

� Shamba liwe safi. 
Anthracnose � Kuanguka kwa majani, maua na matunda 

kabla ya kukomaa. 
� Majani kunyauka na kuwa na madoa doa. 
� Matunda hupasuka, kuwa na madoa na 

kuoza 

� Kuboresha rutuba ya udongo 
� Kuzamisha matunda kwenye jotomaji 

(takriban digrii 40).Celsius) baada ya kuvuna 
(Wasiliana na afisa ugani) 
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Avocado Scab (Kigaga) 
 

 

� Tunda kuwa na ngozi iliyopasuka na 
ngumu 

� Tunda kuwa na rangi ya kahawia ya 
mviringo vidonda vyeusi kwenye majani 
machanga 

� Tunda kuwa na mashimo ambayo 
huingia ndani.  

� Kupogoa, na kuchoma uchafu. 
� Utumiaji wa dawa za kuvu kwa mpangilio. Kama 

NORDOX 75 WG au Othello au Azoxystrobin 
na Difenoconazole. (Usitumie dawa kabla 
ya kuomba ushauri kwa mtaalamu wa kilimo) 

 

Udhibiti kwa njia ya Asili (Cultural)

� Ufuatiliaji:
Ni muhimu kuzingatia usafi wa shamba na ukaguzi wa mara kwa mara ili kubaini viashiria vya uwepo wa visumbufu. 
Udhibiti wa visumbufu uanze mapema kwa kuwa ni vigumu kudhibiti vinapokuwa vingi.

� Matumizi ya viuadudu.
Mwarobaini; Bidhaa za mwarobaini, hasa mafuta, hutoa udhibiti mzuri wa wadudu, Nyunyiza kiuadudu cha mwarobaini 
kiasi cha kutosha na kulenga upande wa chini wa majani ambapo wadudu hukusanyika. 

Dawa ya sabuni
Nyunyizia vizuri kwenye mimea iliyoathiriwa, ikiwa ni pamoja na upande wa chini wa majani. Nyunyizia mapema asubuhi 
au alasiri. 

Unga/wanga
Unga wa mahindi/wanga uliochanganywa na maji ni mzuri dhidi ya vidukari na utitiri wa buibui. Inapaswa kutumika asu-
buhi kwa uangalifu kwa kunyunyiza chini ya majani. 

Gundi
Gundi yoyote inayoweza kuyeyuka kwenye maji, hasa ile inayopatikana kutoka kwenye mimea, kwa mfano gundi 
(wanga) inayopatikana kwa kuchemsha viazi na mihogo kwenye maji imeripotiwa kudhibiti wadudu kama utitiri wa 
buibui. 

Maji
Kumwagilia maji na mpira kwa presha kubwa huondoa wadudu kama utitiri na kuharibu utando wao. Hii inapaswa kufa-
nywa mapema asubuhi ili kuruhusu majani kukauka. Unyevu wa majani kwa muda mrefu huchangia ukuaji wa magon-
jwa ya kuvu. 

2.7. Uvunaji na Utunzaji Kabla na Baada ya Kuvuna 
2.7.1. Kabla ya Kuvuna

Parachichi ni matunda ambayo huiva baada ya kukomaa kwa kuonyesha ongezeko la upumuaji na uzalishwaji wa gesi 
ya ethilini wakati wa kukomaa, hutegemea ukomavu, muda baada ya mavuno na hali ya hewa. 

Ubora wa tunda la parachichi hutegemea usimamizi thabiti katika mnyororo wa thamani kuanzia usimamizi wa shamba, 

taratibu za uvunaji, ufungashaji, utunzaji baada ya kuvuna, hali ya usafirishaji na uhifadhi.
 
Dalili/ viashiria vya ukomavu

Tathmini ya muda sahihi wa kuvuna ni muhimu kwa kuwa huathiri moja kwa moja ubora wa matunda, uhifadhi na muda 
wa kuishi baada ya kuvuna. Kwa kuwa parachichi haziivi zikiwa kwenye mti, si rahisi kutambua kipindi sahihi cha kuvuna. 
Rangi, ukubwa kiwango cha mafuta, na kiwango cha ukavu hutumika kama viashiria vya wakati sahihi wa kuvuna. Kwa 
kawaida si rahisi kutambua viashiria vya ukomavu kwa kuangalia rangi peke yake, hivyo, mbinu mbalimbali hutumika 
kutambua ukomavu wa matunda kwa ajili ya kuvuna. Mbinu hizo ni pamoja na:
• Muda kati ya utoaji wa maua na kuvuna: aina nyingi hufikia kuvuna kati ya miezi 6 hadi 9 baada ya maua   
 kuchanua.
• Tunda la parachichi kuiva bila kusinyaa au kulainika.
• Ukubwa wa matunda au uzito wake.
• Rangi ya ngozi inaweza kutumika kama kiashiria cha ukomavu. Rangi ya ngozi au ganda la parachichi ya Hass  
 huwa inabadilika kutoka kijani hadi kahawia/hudhurungi au zambarau wakati mengine hubakia kijani
• Kubadilika kutoka rangi nyeupe iliyofifia kwenda kwenda njano au kijani iliyopauka kutegemea aina ya 
 parachichi
• Kikonyo hubadilika kuwa njano, 
• Matunda machanga huelea yakitumbukizwa kwenye mchanganyiko wa maji na chumvi kwa asilimia 1.
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Udhibiti kwa njia ya Asili (Cultural)

� Ufuatiliaji:
Ni muhimu kuzingatia usafi wa shamba na ukaguzi wa mara kwa mara ili kubaini viashiria vya uwepo wa visumbufu. 
Udhibiti wa visumbufu uanze mapema kwa kuwa ni vigumu kudhibiti vinapokuwa vingi.

� Matumizi ya viuadudu.
Mwarobaini; Bidhaa za mwarobaini, hasa mafuta, hutoa udhibiti mzuri wa wadudu, Nyunyiza kiuadudu cha mwarobaini 
kiasi cha kutosha na kulenga upande wa chini wa majani ambapo wadudu hukusanyika. 

Dawa ya sabuni
Nyunyizia vizuri kwenye mimea iliyoathiriwa, ikiwa ni pamoja na upande wa chini wa majani. Nyunyizia mapema asubuhi 
au alasiri. 

Unga/wanga
Unga wa mahindi/wanga uliochanganywa na maji ni mzuri dhidi ya vidukari na utitiri wa buibui. Inapaswa kutumika asu-
buhi kwa uangalifu kwa kunyunyiza chini ya majani. 

Gundi
Gundi yoyote inayoweza kuyeyuka kwenye maji, hasa ile inayopatikana kutoka kwenye mimea, kwa mfano gundi 
(wanga) inayopatikana kwa kuchemsha viazi na mihogo kwenye maji imeripotiwa kudhibiti wadudu kama utitiri wa 
buibui. 

Maji
Kumwagilia maji na mpira kwa presha kubwa huondoa wadudu kama utitiri na kuharibu utando wao. Hii inapaswa kufa-
nywa mapema asubuhi ili kuruhusu majani kukauka. Unyevu wa majani kwa muda mrefu huchangia ukuaji wa magon-
jwa ya kuvu. 

2.7. Uvunaji na Utunzaji Kabla na Baada ya Kuvuna 
2.7.1. Kabla ya Kuvuna

Parachichi ni matunda ambayo huiva baada ya kukomaa kwa kuonyesha ongezeko la upumuaji na uzalishwaji wa gesi 
ya ethilini wakati wa kukomaa, hutegemea ukomavu, muda baada ya mavuno na hali ya hewa. 

Ubora wa tunda la parachichi hutegemea usimamizi thabiti katika mnyororo wa thamani kuanzia usimamizi wa shamba, 

taratibu za uvunaji, ufungashaji, utunzaji baada ya kuvuna, hali ya usafirishaji na uhifadhi.
 
Dalili/ viashiria vya ukomavu

Tathmini ya muda sahihi wa kuvuna ni muhimu kwa kuwa huathiri moja kwa moja ubora wa matunda, uhifadhi na muda 
wa kuishi baada ya kuvuna. Kwa kuwa parachichi haziivi zikiwa kwenye mti, si rahisi kutambua kipindi sahihi cha kuvuna. 
Rangi, ukubwa kiwango cha mafuta, na kiwango cha ukavu hutumika kama viashiria vya wakati sahihi wa kuvuna. Kwa 
kawaida si rahisi kutambua viashiria vya ukomavu kwa kuangalia rangi peke yake, hivyo, mbinu mbalimbali hutumika 
kutambua ukomavu wa matunda kwa ajili ya kuvuna. Mbinu hizo ni pamoja na:
• Muda kati ya utoaji wa maua na kuvuna: aina nyingi hufikia kuvuna kati ya miezi 6 hadi 9 baada ya maua   
 kuchanua.
• Tunda la parachichi kuiva bila kusinyaa au kulainika.
• Ukubwa wa matunda au uzito wake.
• Rangi ya ngozi inaweza kutumika kama kiashiria cha ukomavu. Rangi ya ngozi au ganda la parachichi ya Hass  
 huwa inabadilika kutoka kijani hadi kahawia/hudhurungi au zambarau wakati mengine hubakia kijani
• Kubadilika kutoka rangi nyeupe iliyofifia kwenda kwenda njano au kijani iliyopauka kutegemea aina ya 
 parachichi
• Kikonyo hubadilika kuwa njano, 
• Matunda machanga huelea yakitumbukizwa kwenye mchanganyiko wa maji na chumvi kwa asilimia 1.
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Udhibiti kwa njia ya Asili (Cultural)

� Ufuatiliaji:
Ni muhimu kuzingatia usafi wa shamba na ukaguzi wa mara kwa mara ili kubaini viashiria vya uwepo wa visumbufu. 
Udhibiti wa visumbufu uanze mapema kwa kuwa ni vigumu kudhibiti vinapokuwa vingi.

� Matumizi ya viuadudu.
Mwarobaini; Bidhaa za mwarobaini, hasa mafuta, hutoa udhibiti mzuri wa wadudu, Nyunyiza kiuadudu cha mwarobaini 
kiasi cha kutosha na kulenga upande wa chini wa majani ambapo wadudu hukusanyika. 

Dawa ya sabuni
Nyunyizia vizuri kwenye mimea iliyoathiriwa, ikiwa ni pamoja na upande wa chini wa majani. Nyunyizia mapema asubuhi 
au alasiri. 

Unga/wanga
Unga wa mahindi/wanga uliochanganywa na maji ni mzuri dhidi ya vidukari na utitiri wa buibui. Inapaswa kutumika asu-
buhi kwa uangalifu kwa kunyunyiza chini ya majani. 

Gundi
Gundi yoyote inayoweza kuyeyuka kwenye maji, hasa ile inayopatikana kutoka kwenye mimea, kwa mfano gundi 
(wanga) inayopatikana kwa kuchemsha viazi na mihogo kwenye maji imeripotiwa kudhibiti wadudu kama utitiri wa 
buibui. 

Maji
Kumwagilia maji na mpira kwa presha kubwa huondoa wadudu kama utitiri na kuharibu utando wao. Hii inapaswa kufa-
nywa mapema asubuhi ili kuruhusu majani kukauka. Unyevu wa majani kwa muda mrefu huchangia ukuaji wa magon-
jwa ya kuvu. 

2.7. Uvunaji na Utunzaji Kabla na Baada ya Kuvuna 
2.7.1. Kabla ya Kuvuna

Parachichi ni matunda ambayo huiva baada ya kukomaa kwa kuonyesha ongezeko la upumuaji na uzalishwaji wa gesi 
ya ethilini wakati wa kukomaa, hutegemea ukomavu, muda baada ya mavuno na hali ya hewa. 

Ubora wa tunda la parachichi hutegemea usimamizi thabiti katika mnyororo wa thamani kuanzia usimamizi wa shamba, 

taratibu za uvunaji, ufungashaji, utunzaji baada ya kuvuna, hali ya usafirishaji na uhifadhi.
 
Dalili/ viashiria vya ukomavu

Tathmini ya muda sahihi wa kuvuna ni muhimu kwa kuwa huathiri moja kwa moja ubora wa matunda, uhifadhi na muda 
wa kuishi baada ya kuvuna. Kwa kuwa parachichi haziivi zikiwa kwenye mti, si rahisi kutambua kipindi sahihi cha kuvuna. 
Rangi, ukubwa kiwango cha mafuta, na kiwango cha ukavu hutumika kama viashiria vya wakati sahihi wa kuvuna. Kwa 
kawaida si rahisi kutambua viashiria vya ukomavu kwa kuangalia rangi peke yake, hivyo, mbinu mbalimbali hutumika 
kutambua ukomavu wa matunda kwa ajili ya kuvuna. Mbinu hizo ni pamoja na:
• Muda kati ya utoaji wa maua na kuvuna: aina nyingi hufikia kuvuna kati ya miezi 6 hadi 9 baada ya maua   
 kuchanua.
• Tunda la parachichi kuiva bila kusinyaa au kulainika.
• Ukubwa wa matunda au uzito wake.
• Rangi ya ngozi inaweza kutumika kama kiashiria cha ukomavu. Rangi ya ngozi au ganda la parachichi ya Hass  
 huwa inabadilika kutoka kijani hadi kahawia/hudhurungi au zambarau wakati mengine hubakia kijani
• Kubadilika kutoka rangi nyeupe iliyofifia kwenda kwenda njano au kijani iliyopauka kutegemea aina ya 
 parachichi
• Kikonyo hubadilika kuwa njano, 
• Matunda machanga huelea yakitumbukizwa kwenye mchanganyiko wa maji na chumvi kwa asilimia 1.
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kwenye majani na shina. 
 

• Tumia viua dudu kwa kufuata ushauli wa 
afisa ugani. 

Verticillium wilt (Ugonjwa wa Kuvu) 

 
 

• Mmea kudumaa na majani yenye 
mwonekano wa kuungua 

 

• Hakuna suluhisho la kemikali linalojulikana 
kwa ugonjwa huu. 

• Tumia miche mama bora yenye kinga 
• Mimea yenye dalili za ugonjwa huu ingolewe 

na kuchomwa. 

Butriosphere (Kuvu Hatari) 
 

 

• Kuvu hatari, inaweza kusababisha 
kifo kwa mmea kiurahisi. 

• Husambaa hewani haraka na mbali 
• Hukauka kuanzia kwenye tawi , 

shina hadi kwenye mizizi. 

• Kata sehemu ya tawi  iliyoathirika, ili kuzuia 
kuvu kuenea 

FALSE COLD MOTH (Nondo wa matunda) 
 

 
 

• Matunda yaliyotoboka na yenye ute 
au unga mweupe. 

• Kuondoa matunda shambani yaliyoanguka ni 
muhimu ili kuzuia mashambulio zaidi ya FCM. 

• Matunda yanaweza kufunikwa kwa udongo ili 
kuzuia 

• Utegaji mitego pia hutumiwa kudhibiti au 
kupunguza idadi ya wadudu wa FCM. 

Kuoza kwa mizizi ya parachichi (Avocado 
root rot) 
 

• Majani uwa madogo, mara nyingi 
hunyauka na kuwa na rangi ya kahawia, 
na huanguka kwa urahisi.  

• Punguza ratiba ya umwagiliaji (hasa 
unapotabiri mvua). 

• Ongeza mifereji ya maji karibu na mti. 

Kielelezo 7: Parachichi yaliyokomaa

2.7.2 Vigezo vya Ubora

� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi. 
 
� Kiwango cha Ukomavu (Dry matter content)
Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu asilimia 21-23 ya ukomavu (Dry matter content), 
inategemea na aina ya parachichi na eneo lilikolimwa.

�  Kiwango cha mabaki ya kemikali (chemical residual)
Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha mabaki 
ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts per Million). 
Wakulima wanashauriwa kutumia viuatilifu vinavyokubalika sokoni.

� Muda wa Mavuno
Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi wa uvunaji kwa kufuata kalenda. Uvunaji wa parachichi ufanyike 
wakati wa mchana ili kuepuka kuchanganya matunda yenye magonjwa na ambayo hayajakomaa. Epuka kuvuna wakati wa 
mvua kwakuwa maji ya mvua husababisha unyevu joto kabla ya matunda kufikishwa kiwandani, hivyo kusababisha kuoza 
kwa tunda.
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kuzuia 
• Utegaji mitego pia hutumiwa kudhibiti au 

kupunguza idadi ya wadudu wa FCM. 

Kuoza kwa mizizi ya parachichi (Avocado 
root rot) 
 

• Majani uwa madogo, mara nyingi 
hunyauka na kuwa na rangi ya kahawia, 
na huanguka kwa urahisi.  

• Punguza ratiba ya umwagiliaji (hasa 
unapotabiri mvua). 

• Ongeza mifereji ya maji karibu na mti. 

2.7.2 Vigezo vya Ubora

� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi. 
 
� Kiwango cha Ukomavu (Dry matter content)
Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu asilimia 21-23 ya ukomavu (Dry matter content), 
inategemea na aina ya parachichi na eneo lilikolimwa.

�  Kiwango cha mabaki ya kemikali (chemical residual)
Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha mabaki 
ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts per Million). 
Wakulima wanashauriwa kutumia viuatilifu vinavyokubalika sokoni.

� Muda wa Mavuno
Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi wa uvunaji kwa kufuata kalenda. Uvunaji wa parachichi ufanyike 
wakati wa mchana ili kuepuka kuchanganya matunda yenye magonjwa na ambayo hayajakomaa. Epuka kuvuna wakati wa 
mvua kwakuwa maji ya mvua husababisha unyevu joto kabla ya matunda kufikishwa kiwandani, hivyo kusababisha kuoza 
kwa tunda.

Kielelezo Na.8 Parachichi zenye ubora
2.7.3 Uvunaji
Kwa parachichi fupi chuma tunda pamoja na kikonyo chake kwa kutumia mkono na kutumia kichumio maalumu au kwea 
mti kwa kutumia ngazi kwa miparachichi mirefu.  Baada ya kuvuna, chagua matunda na kukata kikonyo cha tunda chenye 
urefu wa Sentimita 3 juu ya tunda. Chuma matunda yaliyokomaa ili kuepuka matunda kusinyaa na nyama ya ndani kuwa 
na kambakamba wakati wa kuiva. 
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Vielelezo Na.9: Uvunaji wa parachichi

Kifaa cha kuvunia matunda yaliyo juu kiwe na nguzo nyepesi ya mbao yenye urefu wa Mita 3 hadi 4 na kiwe na mfuko 
uliojishikiza wenye kipenyo cha Sentimita 20 uliowekwa mwishoni. Mfuko huo ufungiwe mdomo wa chuma na kisu cha 
kukata vilivyounganishwa pamoja. Kisu hutumika kukata shina. Acha kikonyo chenye urefu wa Sm 1 kwenye tunda wakati 
wa kupakia. 

Zingatia kuweka matunda kwenye kivuli baada ya kuvuna ili kupoza matunda. Wachumaji wazingatie kuvaa glavu za 
pamba wakati wa kuchuma, kupanga madaraja, kupakia na kufungasha. Weka matunda kwa uangalifu kwenye mifuko 
ya kukusanyia au makasha ya shambani. Matunda yatolewe kwa uangalifu kutoka kwenye mifuko ya zingatia kuondoa 
tunda moja moja kwenye mfuko.

Vifaa vya uvunaji: visu, ngazi, kisu kikali, mkasi wa kupogolea, makreti ya plastiki, makreti ya mbao, vikapu vya mianzi 
na toroli.
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2.7.4 Utunzaji Baada ya Kuvuna

� Usafishaji
Husaidia kuondoa matope, wadudu, magonjwa na mabaki ya dawa. Maji ya baridi na safi yatumike ili kuondoa uchafu 
na masalia ya madawa kwenye matunda ili kuzuia maambukizi. Kusafisha kunaweza kufanywa kwa kutumia brashi na 
maji au dawa ya maji.
Kuosha matunda kwa kutumia maji safi na salama kunawezwa kufanywa kwa kutumia masinki makubwa, beseni, na 
sprei ya maji. Vilevile, matumizi ya maji moto hutumika kusafisha matunda kwa ajili ya kuua vijidudu.

3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.
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Kielelezo Na.11: Kusafisha matunda

� Uchambuzi
Ufanyike uchambuzi wa matunda yaliyoharibika umbo, yaliyochubuka, yaliyoiva kupita kiasi, yenye makovu, yenye 
wadudu, magonjwa, kupasuka na kuoza. Matunda yenye wadudu au kushambuliwa na magonjwa yafukiwe kuzuia 
kuenea kwa maambukizi kwenye matunda mazuri.

8.4.3 Upangaji madaraja 
Kabla ya kupanga madaraja ni muhimu kupunguza vikonyo vya matunda hadi urefu wa sentimita 0.5. Vikonyo virefu 
hufanya ufungashaji kuwa mgumu na vinaweza kuharibu matunda.

3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.
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Kielelezo Na.12: Kukata kikonyo

� Upozaji (Cooling)
Parachichi zipozwe baada ya kuvuna ili kusitisha upumuaji na kupunguza uzalishwaji wa gesi ya ethilini. Kupoza pia 
hupunguza kasi ya ukuaji wa fangasi na bakteria. Upozaji unaweza kufanywa kwa njia ya maji baridi, hewa na chumba 
chenye baridi. Parachichi yapozwe kuanzia sentigredi 4 hadi 8 ndani ya saa tano za kuvuna. 

� Ufungashaji na vifungashio
Matunda ya parachichi hupakiwa katika katoni za ukubwa mbalimbali zilizotengenezwa kwa mbao ngumu au boksi. 
Makreti ya mbao yenye mikwaruzo yasitumike kupakia parachichi kwa kuwa yatasababisha michubuko hivyo, wadudu 
watashambulia na kuleta madhara. Vifungashio viwe na matundu ya kupitishia hewa ya kutosha kwa kutunza ubaridi. 

Katoni ya moja inaweza kuchukua kiwango cha parachichi cha kilo 5.8. Katoni hizi zina uwezo wa kubeba matunda 12 
hadi 28. Vifaa vya kubana huwekwa kwenye maboksi au katoni kuzuia matunda yasicheze, kusogea au kusuguana wakati 
wa usafirishaji. Zingatia kuweka lebo kuonyesha taarifa za bidhaa.

Uhifadhi
Uhifadhi katika halijoto ya chini hupunguza kiwango cha kupumua na uzalishaji wa gesi ya ethilini hivyo hupunguza 
kimetaboliki na kuongeza uhai wa matunda.  Ongezeko la joto la kila sentigredi 10 huongeza mara mbili kasi ya upumuaji 
wa parachichi. Matunda ya parachichi yanaweza kuhifadhiwa kwa joto la sentigredi 5 hadi 7 na unyevu wa asilimia 85 
hadi 95 kwa wiki tatu hadi nne. 

Usafirishaji 
Matunda yasafirishwe katika magari maalumu yenye miundo mbinu ya ubaridi. Magari yasiyo na miundo mbinu ya 
ubaridi hupunguza uhai wa parachichi na kuleta upotevu mkubwa baada ya kuvuna. Parachichi zipakiwe kwa uimara. 
yasibanane au kusuguana kwenye chombo cha usafiri. Makasha/makreti yasitikiswe wakati wa upakiaji. 

3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.
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� Upozaji (Cooling)
Parachichi zipozwe baada ya kuvuna ili kusitisha upumuaji na kupunguza uzalishwaji wa gesi ya ethilini. Kupoza pia 
hupunguza kasi ya ukuaji wa fangasi na bakteria. Upozaji unaweza kufanywa kwa njia ya maji baridi, hewa na chumba 
chenye baridi. Parachichi yapozwe kuanzia sentigredi 4 hadi 8 ndani ya saa tano za kuvuna. 

� Ufungashaji na vifungashio
Matunda ya parachichi hupakiwa katika katoni za ukubwa mbalimbali zilizotengenezwa kwa mbao ngumu au boksi. 
Makreti ya mbao yenye mikwaruzo yasitumike kupakia parachichi kwa kuwa yatasababisha michubuko hivyo, wadudu 
watashambulia na kuleta madhara. Vifungashio viwe na matundu ya kupitishia hewa ya kutosha kwa kutunza ubaridi. 

Katoni ya moja inaweza kuchukua kiwango cha parachichi cha kilo 5.8. Katoni hizi zina uwezo wa kubeba matunda 12 
hadi 28. Vifaa vya kubana huwekwa kwenye maboksi au katoni kuzuia matunda yasicheze, kusogea au kusuguana wakati 
wa usafirishaji. Zingatia kuweka lebo kuonyesha taarifa za bidhaa.

Uhifadhi
Uhifadhi katika halijoto ya chini hupunguza kiwango cha kupumua na uzalishaji wa gesi ya ethilini hivyo hupunguza 
kimetaboliki na kuongeza uhai wa matunda.  Ongezeko la joto la kila sentigredi 10 huongeza mara mbili kasi ya upumuaji 
wa parachichi. Matunda ya parachichi yanaweza kuhifadhiwa kwa joto la sentigredi 5 hadi 7 na unyevu wa asilimia 85 
hadi 95 kwa wiki tatu hadi nne. 

Usafirishaji 
Matunda yasafirishwe katika magari maalumu yenye miundo mbinu ya ubaridi. Magari yasiyo na miundo mbinu ya 
ubaridi hupunguza uhai wa parachichi na kuleta upotevu mkubwa baada ya kuvuna. Parachichi zipakiwe kwa uimara. 
yasibanane au kusuguana kwenye chombo cha usafiri. Makasha/makreti yasitikiswe wakati wa upakiaji. 

3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.
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Kielelezo Na.13: Upakiaji wa matunda Kielelezo Na.14: Gari lenye ubaridi

3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.
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3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.
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3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.

4.0 WAJIBU WA KILA MDAU
Katika jitihada za kukuza na kuendeleza zao la parachichi nchini, jambo muhimu la kuzingatia ni kuimarisha mahusia-
no mazuri na uwajibikaji wa wadau katika mnyororo wa thamani. Mwongozo huu umeainisha baadhi ya wajibu wa 
wadau kama ifuatavyo: -
4.1 Wizara ya Kilimo
i. Kusimamia utoaji wa vibali vya ununuzi wa parachichi na kuwatambulisha wanunuzi waliopata vibali kwa 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kupata leseni zinazohusiana na ununuzi wa parachichi na kusimamia  
 taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa Mwongozi huu;
ii. Kuhamasisha uzalishaji wenye tija wa zao la parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo;
iii. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za ugani na upimaji wa afya ya udongo;
iv. Kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kutatua changamoto zinazojitokeza katika zao la parachichi;
v. Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu muhimu ikiwemo  Pamoja vya Huduma (Common Use Facility) 
 vitakavyotoa huduma ya kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi parachichi kwa  
 kushirikiana na taasisi binafsi au taasisi kilele ya Mazao ya Bustani (TAHA);
vi. Kufanya tafiti na kufungua masoko ya parachichi na kutoa taarifa kwa wadau;
vii. Kushirikiana na Wizara za kisekta katika kupitia Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali kwa ajili ya 
 kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika tasnia ya parachichi; na
viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu na kufanya maboresho muhimu.
ix. Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi, upakiaji na usafirishaji; 
x. x. Kutangaza kufungua na kufunga msimu wa uuzaji na ununuzi wa  parachichi kupitia TPHPA kwa kuzin-
gatia ikolojia ya eneo la uzalishaji; na
xi. Kufanya utafiti na kuzalisha, kusambaza na kusajili wazalishaji wa miche ya parachichi.

4.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa
i. Kutoa kibali cha kuvuna na kusafirisha parachichi kwa mnunuzi baada ya mnunuzi kupata kibali cha uhalali wa 
kununua parachichi kujiridhisha kuwa mnunuzi amekidhi vigezo;
ii. Kuweka takwimu za uzalishaji, mauzo na wanunuzi wa parachichi katika eneo husika;
iii. Kushirikiana na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Sekta binafsi katika kudhibiti uvunaji holela 
wa parachichi   ambazo hazijakomaa;  
iv. Kutoa taarifa ya changamoto ya visumbufu hatarishi kwa Wizara ya Kilimo;
v. Kusajili na kuwatambua wakulima wa parachichi katika eneo husika; na
vi. Kuhakikisha usimamizi wa mazingira wezeshi ya biashara endelevu ya zao la parachichi.

4.3 Mkulima 
i. Kuzalisha parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo (Good Agricultural Practices).
ii. Kusimamia uvunaji wa parachichi zenye ubora kwa kuzingatia kiwango cha ukomavu;
iii. Kutunza kumbukumbu sahihi za gharama za uzalishaji, mauzo na malipo ya parachichi;
iv. Kuhakikisha parachichi zinavunwa na kuhifadhiwa katika njia sahihi itakayotunza ubora;
v. Kutoa taarifa ya visumbufu na magonjwa kwa Mamlaka husika;
vi. Kupokea na kufanyia kazi ushauri uliotolewa na wataalamu wa kilimo;
vii. Kufahamu bei za soko la parachichi kabla ya kuuza;
viii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu mnunuzi ambaye amechelewesha malipo kinyume na makubaliano;
ix. Kujisajili kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kama mzalishaji wa zao la parachichi kulingana na tarati 
 bu zilizowekwa na Serikali; 
x. Kununua miche ya parachichi kutoka kwa mzalishaji aliyesajiliwa na Mamlaka husika;
xi. Mkulima kwa hiari yake anashauriwa kujiunga na umoja wa wakulima (vikundi au AMCOS) uliopo kwa mujibu 
wa Sheria za nchi na kutumia chama hicho kuongeza tija katika uzalishaji na masoko;

xii. Kuuza matunda kwa wanunuzi wenye vibali vya ununuzi na waliosajiliwa na Serikali; na
xiii. Kuuza kwa kuzingatia vipimo sahihi.

4.4 Umoja wa wazalishaji / AMCOS
i. Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu kilimo chenye tija kinachofuata kanuni bora za kilimo hasa kwenye zao la  
 parachichi;
ii. Kuhamasisha wakulima wanaozalisha zao la parachichi kujiunga kwa hiari na kuimarisha umoja wao;
iii. Kutambua wanunuzi wa zao la parachichi katika eneo husika na kuwaunganisha na chama;
iv. Kushiriki kwenye uwekezaji;
v. Kununua parachichi na kuwalipa wakulima kwa wakati;
vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.
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3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.

4.0 WAJIBU WA KILA MDAU
Katika jitihada za kukuza na kuendeleza zao la parachichi nchini, jambo muhimu la kuzingatia ni kuimarisha mahusia-
no mazuri na uwajibikaji wa wadau katika mnyororo wa thamani. Mwongozo huu umeainisha baadhi ya wajibu wa 
wadau kama ifuatavyo: -
4.1 Wizara ya Kilimo
i. Kusimamia utoaji wa vibali vya ununuzi wa parachichi na kuwatambulisha wanunuzi waliopata vibali kwa 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kupata leseni zinazohusiana na ununuzi wa parachichi na kusimamia  
 taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa Mwongozi huu;
ii. Kuhamasisha uzalishaji wenye tija wa zao la parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo;
iii. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za ugani na upimaji wa afya ya udongo;
iv. Kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kutatua changamoto zinazojitokeza katika zao la parachichi;
v. Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu muhimu ikiwemo  Pamoja vya Huduma (Common Use Facility) 
 vitakavyotoa huduma ya kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi parachichi kwa  
 kushirikiana na taasisi binafsi au taasisi kilele ya Mazao ya Bustani (TAHA);
vi. Kufanya tafiti na kufungua masoko ya parachichi na kutoa taarifa kwa wadau;
vii. Kushirikiana na Wizara za kisekta katika kupitia Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali kwa ajili ya 
 kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika tasnia ya parachichi; na
viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu na kufanya maboresho muhimu.
ix. Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi, upakiaji na usafirishaji; 
x. x. Kutangaza kufungua na kufunga msimu wa uuzaji na ununuzi wa  parachichi kupitia TPHPA kwa kuzin-
gatia ikolojia ya eneo la uzalishaji; na
xi. Kufanya utafiti na kuzalisha, kusambaza na kusajili wazalishaji wa miche ya parachichi.

4.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa
i. Kutoa kibali cha kuvuna na kusafirisha parachichi kwa mnunuzi baada ya mnunuzi kupata kibali cha uhalali wa 
kununua parachichi kujiridhisha kuwa mnunuzi amekidhi vigezo;
ii. Kuweka takwimu za uzalishaji, mauzo na wanunuzi wa parachichi katika eneo husika;
iii. Kushirikiana na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Sekta binafsi katika kudhibiti uvunaji holela 
wa parachichi   ambazo hazijakomaa;  
iv. Kutoa taarifa ya changamoto ya visumbufu hatarishi kwa Wizara ya Kilimo;
v. Kusajili na kuwatambua wakulima wa parachichi katika eneo husika; na
vi. Kuhakikisha usimamizi wa mazingira wezeshi ya biashara endelevu ya zao la parachichi.

4.3 Mkulima 
i. Kuzalisha parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo (Good Agricultural Practices).
ii. Kusimamia uvunaji wa parachichi zenye ubora kwa kuzingatia kiwango cha ukomavu;
iii. Kutunza kumbukumbu sahihi za gharama za uzalishaji, mauzo na malipo ya parachichi;
iv. Kuhakikisha parachichi zinavunwa na kuhifadhiwa katika njia sahihi itakayotunza ubora;
v. Kutoa taarifa ya visumbufu na magonjwa kwa Mamlaka husika;
vi. Kupokea na kufanyia kazi ushauri uliotolewa na wataalamu wa kilimo;
vii. Kufahamu bei za soko la parachichi kabla ya kuuza;
viii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu mnunuzi ambaye amechelewesha malipo kinyume na makubaliano;
ix. Kujisajili kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kama mzalishaji wa zao la parachichi kulingana na tarati 
 bu zilizowekwa na Serikali; 
x. Kununua miche ya parachichi kutoka kwa mzalishaji aliyesajiliwa na Mamlaka husika;
xi. Mkulima kwa hiari yake anashauriwa kujiunga na umoja wa wakulima (vikundi au AMCOS) uliopo kwa mujibu 
wa Sheria za nchi na kutumia chama hicho kuongeza tija katika uzalishaji na masoko;

xii. Kuuza matunda kwa wanunuzi wenye vibali vya ununuzi na waliosajiliwa na Serikali; na
xiii. Kuuza kwa kuzingatia vipimo sahihi.

4.4 Umoja wa wazalishaji / AMCOS
i. Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu kilimo chenye tija kinachofuata kanuni bora za kilimo hasa kwenye zao la  
 parachichi;
ii. Kuhamasisha wakulima wanaozalisha zao la parachichi kujiunga kwa hiari na kuimarisha umoja wao;
iii. Kutambua wanunuzi wa zao la parachichi katika eneo husika na kuwaunganisha na chama;
iv. Kushiriki kwenye uwekezaji;
v. Kununua parachichi na kuwalipa wakulima kwa wakati;
vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.
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3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.

Jedwali Na. 8: Mwongozo wa Codes za ukubwa wa matunda ya parachichi

Na Uzito (gram) Code size 

1.         >1220 2 

2. 781 - 1220 4 

3. 576 - 780 6 

4. 461 - 575 8 

5. 366 - 460 10 

6. 306 - 365 12 

7. 266 - 305 14 

8. 236 - 265 16 

9. 211 - 235 18 

10. 191 - 210 20 

11. 171 - 190 22 

12. 156 - 170 24 

13. 146 - 155 26 

14. 136 - 145 28 

15. 125 - 135 30 

 Chanzo: Shirika la Viwango Tanzania, 2021

4.0 WAJIBU WA KILA MDAU
Katika jitihada za kukuza na kuendeleza zao la parachichi nchini, jambo muhimu la kuzingatia ni kuimarisha mahusia-
no mazuri na uwajibikaji wa wadau katika mnyororo wa thamani. Mwongozo huu umeainisha baadhi ya wajibu wa 
wadau kama ifuatavyo: -
4.1 Wizara ya Kilimo
i. Kusimamia utoaji wa vibali vya ununuzi wa parachichi na kuwatambulisha wanunuzi waliopata vibali kwa 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kupata leseni zinazohusiana na ununuzi wa parachichi na kusimamia  
 taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa Mwongozi huu;
ii. Kuhamasisha uzalishaji wenye tija wa zao la parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo;
iii. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za ugani na upimaji wa afya ya udongo;
iv. Kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kutatua changamoto zinazojitokeza katika zao la parachichi;
v. Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu muhimu ikiwemo  Pamoja vya Huduma (Common Use Facility) 
 vitakavyotoa huduma ya kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi parachichi kwa  
 kushirikiana na taasisi binafsi au taasisi kilele ya Mazao ya Bustani (TAHA);
vi. Kufanya tafiti na kufungua masoko ya parachichi na kutoa taarifa kwa wadau;
vii. Kushirikiana na Wizara za kisekta katika kupitia Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali kwa ajili ya 
 kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika tasnia ya parachichi; na
viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu na kufanya maboresho muhimu.
ix. Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi, upakiaji na usafirishaji; 
x. x. Kutangaza kufungua na kufunga msimu wa uuzaji na ununuzi wa  parachichi kupitia TPHPA kwa kuzin-
gatia ikolojia ya eneo la uzalishaji; na
xi. Kufanya utafiti na kuzalisha, kusambaza na kusajili wazalishaji wa miche ya parachichi.

4.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa
i. Kutoa kibali cha kuvuna na kusafirisha parachichi kwa mnunuzi baada ya mnunuzi kupata kibali cha uhalali wa 
kununua parachichi kujiridhisha kuwa mnunuzi amekidhi vigezo;
ii. Kuweka takwimu za uzalishaji, mauzo na wanunuzi wa parachichi katika eneo husika;
iii. Kushirikiana na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Sekta binafsi katika kudhibiti uvunaji holela 
wa parachichi   ambazo hazijakomaa;  
iv. Kutoa taarifa ya changamoto ya visumbufu hatarishi kwa Wizara ya Kilimo;
v. Kusajili na kuwatambua wakulima wa parachichi katika eneo husika; na
vi. Kuhakikisha usimamizi wa mazingira wezeshi ya biashara endelevu ya zao la parachichi.

4.3 Mkulima 
i. Kuzalisha parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo (Good Agricultural Practices).
ii. Kusimamia uvunaji wa parachichi zenye ubora kwa kuzingatia kiwango cha ukomavu;
iii. Kutunza kumbukumbu sahihi za gharama za uzalishaji, mauzo na malipo ya parachichi;
iv. Kuhakikisha parachichi zinavunwa na kuhifadhiwa katika njia sahihi itakayotunza ubora;
v. Kutoa taarifa ya visumbufu na magonjwa kwa Mamlaka husika;
vi. Kupokea na kufanyia kazi ushauri uliotolewa na wataalamu wa kilimo;
vii. Kufahamu bei za soko la parachichi kabla ya kuuza;
viii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu mnunuzi ambaye amechelewesha malipo kinyume na makubaliano;
ix. Kujisajili kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kama mzalishaji wa zao la parachichi kulingana na tarati 
 bu zilizowekwa na Serikali; 
x. Kununua miche ya parachichi kutoka kwa mzalishaji aliyesajiliwa na Mamlaka husika;
xi. Mkulima kwa hiari yake anashauriwa kujiunga na umoja wa wakulima (vikundi au AMCOS) uliopo kwa mujibu 
wa Sheria za nchi na kutumia chama hicho kuongeza tija katika uzalishaji na masoko;

xii. Kuuza matunda kwa wanunuzi wenye vibali vya ununuzi na waliosajiliwa na Serikali; na
xiii. Kuuza kwa kuzingatia vipimo sahihi.

4.4 Umoja wa wazalishaji / AMCOS
i. Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu kilimo chenye tija kinachofuata kanuni bora za kilimo hasa kwenye zao la  
 parachichi;
ii. Kuhamasisha wakulima wanaozalisha zao la parachichi kujiunga kwa hiari na kuimarisha umoja wao;
iii. Kutambua wanunuzi wa zao la parachichi katika eneo husika na kuwaunganisha na chama;
iv. Kushiriki kwenye uwekezaji;
v. Kununua parachichi na kuwalipa wakulima kwa wakati;
vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.

xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni;  
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3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.

3.1.3 Vichafuzi kwenye parachichi
i. Kiwango cha risasi (lead) kisizidi 0.1 mg/kg kwa madaraja yote ya parachichi; na
ii. Kiwango cha mabaki ya kemikali kwenye tunda (Maximum Residue Level) kisizidi kiwango cha 0.02 PPM (Parts Per  
 Million) ambacho kinakubaliwa kimataifa.

4.0 WAJIBU WA KILA MDAU
Katika jitihada za kukuza na kuendeleza zao la parachichi nchini, jambo muhimu la kuzingatia ni kuimarisha mahusia-
no mazuri na uwajibikaji wa wadau katika mnyororo wa thamani. Mwongozo huu umeainisha baadhi ya wajibu wa 
wadau kama ifuatavyo: -
4.1 Wizara ya Kilimo
i. Kusimamia utoaji wa vibali vya ununuzi wa parachichi na kuwatambulisha wanunuzi waliopata vibali kwa 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kupata leseni zinazohusiana na ununuzi wa parachichi na kusimamia  
 taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa Mwongozi huu;
ii. Kuhamasisha uzalishaji wenye tija wa zao la parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo;
iii. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za ugani na upimaji wa afya ya udongo;
iv. Kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kutatua changamoto zinazojitokeza katika zao la parachichi;
v. Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu muhimu ikiwemo  Pamoja vya Huduma (Common Use Facility) 
 vitakavyotoa huduma ya kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi parachichi kwa  
 kushirikiana na taasisi binafsi au taasisi kilele ya Mazao ya Bustani (TAHA);
vi. Kufanya tafiti na kufungua masoko ya parachichi na kutoa taarifa kwa wadau;
vii. Kushirikiana na Wizara za kisekta katika kupitia Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali kwa ajili ya 
 kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika tasnia ya parachichi; na
viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu na kufanya maboresho muhimu.
ix. Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi, upakiaji na usafirishaji; 
x. x. Kutangaza kufungua na kufunga msimu wa uuzaji na ununuzi wa  parachichi kupitia TPHPA kwa kuzin-
gatia ikolojia ya eneo la uzalishaji; na
xi. Kufanya utafiti na kuzalisha, kusambaza na kusajili wazalishaji wa miche ya parachichi.

4.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa
i. Kutoa kibali cha kuvuna na kusafirisha parachichi kwa mnunuzi baada ya mnunuzi kupata kibali cha uhalali wa 
kununua parachichi kujiridhisha kuwa mnunuzi amekidhi vigezo;
ii. Kuweka takwimu za uzalishaji, mauzo na wanunuzi wa parachichi katika eneo husika;
iii. Kushirikiana na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Sekta binafsi katika kudhibiti uvunaji holela 
wa parachichi   ambazo hazijakomaa;  
iv. Kutoa taarifa ya changamoto ya visumbufu hatarishi kwa Wizara ya Kilimo;
v. Kusajili na kuwatambua wakulima wa parachichi katika eneo husika; na
vi. Kuhakikisha usimamizi wa mazingira wezeshi ya biashara endelevu ya zao la parachichi.

4.3 Mkulima 
i. Kuzalisha parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo (Good Agricultural Practices).
ii. Kusimamia uvunaji wa parachichi zenye ubora kwa kuzingatia kiwango cha ukomavu;
iii. Kutunza kumbukumbu sahihi za gharama za uzalishaji, mauzo na malipo ya parachichi;
iv. Kuhakikisha parachichi zinavunwa na kuhifadhiwa katika njia sahihi itakayotunza ubora;
v. Kutoa taarifa ya visumbufu na magonjwa kwa Mamlaka husika;
vi. Kupokea na kufanyia kazi ushauri uliotolewa na wataalamu wa kilimo;
vii. Kufahamu bei za soko la parachichi kabla ya kuuza;
viii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu mnunuzi ambaye amechelewesha malipo kinyume na makubaliano;
ix. Kujisajili kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kama mzalishaji wa zao la parachichi kulingana na tarati 
 bu zilizowekwa na Serikali; 
x. Kununua miche ya parachichi kutoka kwa mzalishaji aliyesajiliwa na Mamlaka husika;
xi. Mkulima kwa hiari yake anashauriwa kujiunga na umoja wa wakulima (vikundi au AMCOS) uliopo kwa mujibu 
wa Sheria za nchi na kutumia chama hicho kuongeza tija katika uzalishaji na masoko;

xii. Kuuza matunda kwa wanunuzi wenye vibali vya ununuzi na waliosajiliwa na Serikali; na
xiii. Kuuza kwa kuzingatia vipimo sahihi.

4.4 Umoja wa wazalishaji / AMCOS
i. Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu kilimo chenye tija kinachofuata kanuni bora za kilimo hasa kwenye zao la  
 parachichi;
ii. Kuhamasisha wakulima wanaozalisha zao la parachichi kujiunga kwa hiari na kuimarisha umoja wao;
iii. Kutambua wanunuzi wa zao la parachichi katika eneo husika na kuwaunganisha na chama;
iv. Kushiriki kwenye uwekezaji;
v. Kununua parachichi na kuwalipa wakulima kwa wakati;
vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.
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3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.

4.0 WAJIBU WA KILA MDAU
Katika jitihada za kukuza na kuendeleza zao la parachichi nchini, jambo muhimu la kuzingatia ni kuimarisha mahusia-
no mazuri na uwajibikaji wa wadau katika mnyororo wa thamani. Mwongozo huu umeainisha baadhi ya wajibu wa 
wadau kama ifuatavyo: -
4.1 Wizara ya Kilimo
i. Kusimamia utoaji wa vibali vya ununuzi wa parachichi na kuwatambulisha wanunuzi waliopata vibali kwa 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kupata leseni zinazohusiana na ununuzi wa parachichi na kusimamia  
 taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa Mwongozi huu;
ii. Kuhamasisha uzalishaji wenye tija wa zao la parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo;
iii. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za ugani na upimaji wa afya ya udongo;
iv. Kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kutatua changamoto zinazojitokeza katika zao la parachichi;
v. Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu muhimu ikiwemo  Pamoja vya Huduma (Common Use Facility) 
 vitakavyotoa huduma ya kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi parachichi kwa  
 kushirikiana na taasisi binafsi au taasisi kilele ya Mazao ya Bustani (TAHA);
vi. Kufanya tafiti na kufungua masoko ya parachichi na kutoa taarifa kwa wadau;
vii. Kushirikiana na Wizara za kisekta katika kupitia Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali kwa ajili ya 
 kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika tasnia ya parachichi; na
viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu na kufanya maboresho muhimu.
ix. Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi, upakiaji na usafirishaji; 
x. x. Kutangaza kufungua na kufunga msimu wa uuzaji na ununuzi wa  parachichi kupitia TPHPA kwa kuzin-
gatia ikolojia ya eneo la uzalishaji; na
xi. Kufanya utafiti na kuzalisha, kusambaza na kusajili wazalishaji wa miche ya parachichi.

4.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa
i. Kutoa kibali cha kuvuna na kusafirisha parachichi kwa mnunuzi baada ya mnunuzi kupata kibali cha uhalali wa 
kununua parachichi kujiridhisha kuwa mnunuzi amekidhi vigezo;
ii. Kuweka takwimu za uzalishaji, mauzo na wanunuzi wa parachichi katika eneo husika;
iii. Kushirikiana na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Sekta binafsi katika kudhibiti uvunaji holela 
wa parachichi   ambazo hazijakomaa;  
iv. Kutoa taarifa ya changamoto ya visumbufu hatarishi kwa Wizara ya Kilimo;
v. Kusajili na kuwatambua wakulima wa parachichi katika eneo husika; na
vi. Kuhakikisha usimamizi wa mazingira wezeshi ya biashara endelevu ya zao la parachichi.

4.3 Mkulima 
i. Kuzalisha parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo (Good Agricultural Practices).
ii. Kusimamia uvunaji wa parachichi zenye ubora kwa kuzingatia kiwango cha ukomavu;
iii. Kutunza kumbukumbu sahihi za gharama za uzalishaji, mauzo na malipo ya parachichi;
iv. Kuhakikisha parachichi zinavunwa na kuhifadhiwa katika njia sahihi itakayotunza ubora;
v. Kutoa taarifa ya visumbufu na magonjwa kwa Mamlaka husika;
vi. Kupokea na kufanyia kazi ushauri uliotolewa na wataalamu wa kilimo;
vii. Kufahamu bei za soko la parachichi kabla ya kuuza;
viii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu mnunuzi ambaye amechelewesha malipo kinyume na makubaliano;
ix. Kujisajili kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kama mzalishaji wa zao la parachichi kulingana na tarati 
 bu zilizowekwa na Serikali; 
x. Kununua miche ya parachichi kutoka kwa mzalishaji aliyesajiliwa na Mamlaka husika;
xi. Mkulima kwa hiari yake anashauriwa kujiunga na umoja wa wakulima (vikundi au AMCOS) uliopo kwa mujibu 
wa Sheria za nchi na kutumia chama hicho kuongeza tija katika uzalishaji na masoko;

xii. Kuuza matunda kwa wanunuzi wenye vibali vya ununuzi na waliosajiliwa na Serikali; na
xiii. Kuuza kwa kuzingatia vipimo sahihi.

4.4 Umoja wa wazalishaji / AMCOS
i. Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu kilimo chenye tija kinachofuata kanuni bora za kilimo hasa kwenye zao la  
 parachichi;
ii. Kuhamasisha wakulima wanaozalisha zao la parachichi kujiunga kwa hiari na kuimarisha umoja wao;
iii. Kutambua wanunuzi wa zao la parachichi katika eneo husika na kuwaunganisha na chama;
iv. Kushiriki kwenye uwekezaji;
v. Kununua parachichi na kuwalipa wakulima kwa wakati;
vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.
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3.0. VIWANGO VYA UBORA WA ZAO LA PARACHICHI
Viwango vya ubora wa mazao ya kilimo vinasimamiwa na Shirika la Viwango Tanzania (Tanzania Bureau of Standard - TBS) 
kwa mujibu wa Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009. Pia, Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu kupitia Sheria ya 
Afya ya Mimea Na. 4 ya mwaka 2020 ina jukumu la kuhakikisha makubaliano ya utekelezaji wa viwango na tararibu za 
usimamizi wa masuala ya afya ya mimea ya kikanda na kimataifa yanatekelezwa kwa ufanisi kuwezesha biashara salama 
(safe trade) ya mazao na bidhaa za kilimo. Kwa kuzingatia afya ya mimea na viwango vya ubora wa parachichi vinavyohita-
jika sokoni, wauzaji na wanunuzi wanatakiwa kufuata yafuatayo: - 
� Ukubwa wa tunda
Ukubwa wa tunda la parachichi linalokidhi ubora wa kuvunwa linapaswa kuwa lenye ukubwa wa kuanzia Sm10 mpaka 
Sm32 kutegemeana na aina ya parachichi.  
� Kiwango cha ukomavu (Dry matter content)
 Tunda la parachichi linapaswa kuvunwa likiwa na kiwango cha ukomavu cha asilimia 21- 23 ya ukomavu (Dry matter 
 content) kutegemea aina ya parachichi na eneo yalikolimwa.
� Kiwango cha mabaki ya kemikali
 Ili kukidhi vigezo vya ubora, kabla ya kuvuna sampuli ya tunda ichukuliwe kutoka shambani kubaini kiwango cha  
 mabaki ya kemikali kilichopo kwenye tunda.  Kiwango cha mabaki ya kemikali katika tunda kisizidi 0.02 PPM (Parts  
 per Million).
� Muda wa mavuno
 Ubora wa tunda la parachichi unategemea muda sahihi na vigezo vya ukomavu. 

3.1 Viwango vya ubora vya parachichi (Fresh avocado)
Parachichi zimegawanyika katika madaraja makuu matatu ambayo ni daraja la juu, (Extra class), daraja la kwanza na 
daraja la pili.

3.1.2 Matakwa maalumu ya ubora wa parachichi
Kuna madaraja matatu ambayo ni daraja la juu, daraja la kwanza na daraja la pili

a) Parachichi la daraja la juu (extra class)
i. Liwe na ubora wa kiwango cha juu (superior quality);
ii. Umbo na rangi ziwe za aina ya parachichi husika (shape and colour characteristic of the variety);
iii. Lisiwe limebabuliwa na jua wala kuathiriwa na magonjwa;
iv. Lisiwe na makovu (scarred tissue); na
v. Lisiwe limeiva wala kubonyea.

b) Parachichi daraja la kwanza (Grade 1) 
Daraja hili linajumuisha parachichi zote za sifa ya daraja la juu zenye kasoro ndogo zinazokubalika kama ifuatavyo: -
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.
Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi grade 1 kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba nne (4 square 
cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kupunguzwa (The stalk, if 
present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la kwanza isizidi asilimia 10.

c) Parachichi daraja la pili
Daraja hili linajumuisha parachichi zote zisizo na sifa ya daraja la juu na daraja la kwanza zenye kasoro ndogo zinazokubal-
ika kama ifuatavyo: - 
i. Uwepo wa kasoro ndogo ya umbo na rangi ya jamii husika; na
ii. Kasoro ndogo kwenye ganda zilizotokana na makovu au kubabuliwa na jua.

Angalizo: Kiwango cha uharibifu katika tunda la parachichi daraja la pili kisizidi ukubwa wa sentimita za mraba sita 
(6 square cm) na usiwe umeathiri ubora wa tunda kwa ndani. Kikonyo cha tunda kama kipo kinaweza kuharibiwa 
(The stalk, if present, may be damaged). Tofauti ya mfanano wa ukubwa wa matunda ya parachichi daraja la pili isizidi 
asilimia 10. Aidha, ukubwa wa matunda ya parachichi ni kama ilivyoelekezwa katika Jedwali Na. 8:3.1.1 Matakwa ya 
jumla ya ubora wa parachichi 

Parachichi linatakiwa kuwa na sifa za jumla kama ifuatavyo: -
i. Liwe zima, limekomaa vizuri na lenye rangi ya kijani au kahawia au nyeusi;
ii. Liwe safi, lisiwe na wadudu, takataka na ambalo halijaoza;
iii. Lisiwe na unyevunyevu isipokuwa ule unaotokana na utunzaji wa kwenye jokofu (cold room);
iv. Lisiwe na harufu wala ladha tofauti na ile ya parachichi;
v. Liwe imara na lisiwe na uharibifu uliotokana na jotoridi la chini;
vi. Lisiwe na nyuzinyuzi wala majeruhi yatokanayo na mikwaruzo; na
vii. Tunda lililoiva lisiwe na ladha chungu.

4.0 WAJIBU WA KILA MDAU
Katika jitihada za kukuza na kuendeleza zao la parachichi nchini, jambo muhimu la kuzingatia ni kuimarisha mahusia-
no mazuri na uwajibikaji wa wadau katika mnyororo wa thamani. Mwongozo huu umeainisha baadhi ya wajibu wa 
wadau kama ifuatavyo: -
4.1 Wizara ya Kilimo
i. Kusimamia utoaji wa vibali vya ununuzi wa parachichi na kuwatambulisha wanunuzi waliopata vibali kwa 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kupata leseni zinazohusiana na ununuzi wa parachichi na kusimamia  
 taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa Mwongozi huu;
ii. Kuhamasisha uzalishaji wenye tija wa zao la parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo;
iii. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za ugani na upimaji wa afya ya udongo;
iv. Kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kutatua changamoto zinazojitokeza katika zao la parachichi;
v. Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu muhimu ikiwemo  Pamoja vya Huduma (Common Use Facility) 
 vitakavyotoa huduma ya kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi parachichi kwa  
 kushirikiana na taasisi binafsi au taasisi kilele ya Mazao ya Bustani (TAHA);
vi. Kufanya tafiti na kufungua masoko ya parachichi na kutoa taarifa kwa wadau;
vii. Kushirikiana na Wizara za kisekta katika kupitia Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali kwa ajili ya 
 kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika tasnia ya parachichi; na
viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu na kufanya maboresho muhimu.
ix. Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi, upakiaji na usafirishaji; 
x. x. Kutangaza kufungua na kufunga msimu wa uuzaji na ununuzi wa  parachichi kupitia TPHPA kwa kuzin-
gatia ikolojia ya eneo la uzalishaji; na
xi. Kufanya utafiti na kuzalisha, kusambaza na kusajili wazalishaji wa miche ya parachichi.

4.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa
i. Kutoa kibali cha kuvuna na kusafirisha parachichi kwa mnunuzi baada ya mnunuzi kupata kibali cha uhalali wa 
kununua parachichi kujiridhisha kuwa mnunuzi amekidhi vigezo;
ii. Kuweka takwimu za uzalishaji, mauzo na wanunuzi wa parachichi katika eneo husika;
iii. Kushirikiana na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Sekta binafsi katika kudhibiti uvunaji holela 
wa parachichi   ambazo hazijakomaa;  
iv. Kutoa taarifa ya changamoto ya visumbufu hatarishi kwa Wizara ya Kilimo;
v. Kusajili na kuwatambua wakulima wa parachichi katika eneo husika; na
vi. Kuhakikisha usimamizi wa mazingira wezeshi ya biashara endelevu ya zao la parachichi.

4.3 Mkulima 
i. Kuzalisha parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo (Good Agricultural Practices).
ii. Kusimamia uvunaji wa parachichi zenye ubora kwa kuzingatia kiwango cha ukomavu;
iii. Kutunza kumbukumbu sahihi za gharama za uzalishaji, mauzo na malipo ya parachichi;
iv. Kuhakikisha parachichi zinavunwa na kuhifadhiwa katika njia sahihi itakayotunza ubora;
v. Kutoa taarifa ya visumbufu na magonjwa kwa Mamlaka husika;
vi. Kupokea na kufanyia kazi ushauri uliotolewa na wataalamu wa kilimo;
vii. Kufahamu bei za soko la parachichi kabla ya kuuza;
viii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu mnunuzi ambaye amechelewesha malipo kinyume na makubaliano;
ix. Kujisajili kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kama mzalishaji wa zao la parachichi kulingana na tarati 
 bu zilizowekwa na Serikali; 
x. Kununua miche ya parachichi kutoka kwa mzalishaji aliyesajiliwa na Mamlaka husika;
xi. Mkulima kwa hiari yake anashauriwa kujiunga na umoja wa wakulima (vikundi au AMCOS) uliopo kwa mujibu 
wa Sheria za nchi na kutumia chama hicho kuongeza tija katika uzalishaji na masoko;

xii. Kuuza matunda kwa wanunuzi wenye vibali vya ununuzi na waliosajiliwa na Serikali; na
xiii. Kuuza kwa kuzingatia vipimo sahihi.

4.4 Umoja wa wazalishaji / AMCOS
i. Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu kilimo chenye tija kinachofuata kanuni bora za kilimo hasa kwenye zao la  
 parachichi;
ii. Kuhamasisha wakulima wanaozalisha zao la parachichi kujiunga kwa hiari na kuimarisha umoja wao;
iii. Kutambua wanunuzi wa zao la parachichi katika eneo husika na kuwaunganisha na chama;
iv. Kushiriki kwenye uwekezaji;
v. Kununua parachichi na kuwalipa wakulima kwa wakati;
vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.
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vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.
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4.0 WAJIBU WA KILA MDAU
Katika jitihada za kukuza na kuendeleza zao la parachichi nchini, jambo muhimu la kuzingatia ni kuimarisha mahusia-
no mazuri na uwajibikaji wa wadau katika mnyororo wa thamani. Mwongozo huu umeainisha baadhi ya wajibu wa 
wadau kama ifuatavyo: -
4.1 Wizara ya Kilimo
i. Kusimamia utoaji wa vibali vya ununuzi wa parachichi na kuwatambulisha wanunuzi waliopata vibali kwa 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kupata leseni zinazohusiana na ununuzi wa parachichi na kusimamia  
 taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa Mwongozi huu;
ii. Kuhamasisha uzalishaji wenye tija wa zao la parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo;
iii. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za ugani na upimaji wa afya ya udongo;
iv. Kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kutatua changamoto zinazojitokeza katika zao la parachichi;
v. Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu muhimu ikiwemo  Pamoja vya Huduma (Common Use Facility) 
 vitakavyotoa huduma ya kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi parachichi kwa  
 kushirikiana na taasisi binafsi au taasisi kilele ya Mazao ya Bustani (TAHA);
vi. Kufanya tafiti na kufungua masoko ya parachichi na kutoa taarifa kwa wadau;
vii. Kushirikiana na Wizara za kisekta katika kupitia Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali kwa ajili ya 
 kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika tasnia ya parachichi; na
viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu na kufanya maboresho muhimu.
ix. Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi, upakiaji na usafirishaji; 
x. x. Kutangaza kufungua na kufunga msimu wa uuzaji na ununuzi wa  parachichi kupitia TPHPA kwa kuzin-
gatia ikolojia ya eneo la uzalishaji; na
xi. Kufanya utafiti na kuzalisha, kusambaza na kusajili wazalishaji wa miche ya parachichi.

4.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa
i. Kutoa kibali cha kuvuna na kusafirisha parachichi kwa mnunuzi baada ya mnunuzi kupata kibali cha uhalali wa 
kununua parachichi kujiridhisha kuwa mnunuzi amekidhi vigezo;
ii. Kuweka takwimu za uzalishaji, mauzo na wanunuzi wa parachichi katika eneo husika;
iii. Kushirikiana na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Sekta binafsi katika kudhibiti uvunaji holela 
wa parachichi   ambazo hazijakomaa;  
iv. Kutoa taarifa ya changamoto ya visumbufu hatarishi kwa Wizara ya Kilimo;
v. Kusajili na kuwatambua wakulima wa parachichi katika eneo husika; na
vi. Kuhakikisha usimamizi wa mazingira wezeshi ya biashara endelevu ya zao la parachichi.

4.3 Mkulima 
i. Kuzalisha parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo (Good Agricultural Practices).
ii. Kusimamia uvunaji wa parachichi zenye ubora kwa kuzingatia kiwango cha ukomavu;
iii. Kutunza kumbukumbu sahihi za gharama za uzalishaji, mauzo na malipo ya parachichi;
iv. Kuhakikisha parachichi zinavunwa na kuhifadhiwa katika njia sahihi itakayotunza ubora;
v. Kutoa taarifa ya visumbufu na magonjwa kwa Mamlaka husika;
vi. Kupokea na kufanyia kazi ushauri uliotolewa na wataalamu wa kilimo;
vii. Kufahamu bei za soko la parachichi kabla ya kuuza;
viii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu mnunuzi ambaye amechelewesha malipo kinyume na makubaliano;
ix. Kujisajili kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kama mzalishaji wa zao la parachichi kulingana na tarati 
 bu zilizowekwa na Serikali; 
x. Kununua miche ya parachichi kutoka kwa mzalishaji aliyesajiliwa na Mamlaka husika;
xi. Mkulima kwa hiari yake anashauriwa kujiunga na umoja wa wakulima (vikundi au AMCOS) uliopo kwa mujibu 
wa Sheria za nchi na kutumia chama hicho kuongeza tija katika uzalishaji na masoko;

xii. Kuuza matunda kwa wanunuzi wenye vibali vya ununuzi na waliosajiliwa na Serikali; na
xiii. Kuuza kwa kuzingatia vipimo sahihi.

4.4 Umoja wa wazalishaji / AMCOS
i. Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu kilimo chenye tija kinachofuata kanuni bora za kilimo hasa kwenye zao la  
 parachichi;
ii. Kuhamasisha wakulima wanaozalisha zao la parachichi kujiunga kwa hiari na kuimarisha umoja wao;
iii. Kutambua wanunuzi wa zao la parachichi katika eneo husika na kuwaunganisha na chama;
iv. Kushiriki kwenye uwekezaji;
v. Kununua parachichi na kuwalipa wakulima kwa wakati;
vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.
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xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa au Nchi”;

xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa kusafirisha 
toka mashambani. 
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 au Nchi”;
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o vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa au Nchi”; 

na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa kusafirisha 

arachichi; 

4. 5 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI)
i. Kushirikiana na Wizara ya Kilimo katika kuwezesha utatuzi wa changamoto za uuzaji na ununuzi wa zao la parachichi;
ii. Kuhakikisha wakulima wanalipwa fedha za mauzo ya parachichi kadri walivyokubaliana na wanunuzi walioidhinishwa  
 na Mamlaka husika;
iii. Kuhimiza uundaji na uendeshaji wa majukwaa ya wadau wa mnyororo wa thamani wa zao la parachichi; na
iv. Kwa kushirikiana na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kuanzisha vituo maalum vya pamoja (One stop centers) vitakavyo 
 tumika katika ukaguzi wa mazao yanayoharibika (perishables). 

4.6     Wizara ya Uwekezaji Viwanda na Biashara
i. Kuvutia uwekezaji katika miundombinu wezeshi ya kufikia masoko ikiwemo vituo maalum vitakavyotoa huduma za  
 kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi mazao ya horticulture;
ii. Kuhamasisha uwekezaji wa ujenzi wa viwanda vya kuongeza thamani matunda ya parachichi;
iii. Kushirikiana na wadau kufanya tafiti mbalimbali za biashara ya parachichi na kusambaza taarifa hizo kwa wadau; na
iv. Kushirikiana na Wizara za Kisekta katika kutatua changamoto za uuzaji na ununuzi wa parachichi.

4.7 Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi)
i. Kuboresha miundombinu ya kuhifadhi mazao ya kilimo hususan zao la parachichi katika viwanja vya ndege, bandari  
 na vituo vya mipakani (border posts) zilizopo nchini kwa kushirikiana na wadau muhimu.
ii. Kuimarisha usimamizi wa mnyororo baridi (cold chain management) hasa kwenye mazao ya kilimo yanayoharibika  
 kwa haraka ikiwemo zao la parachichi.
iii. Kuanzisha ushoroba wa kijani (green belt) utakaotoa kipaumbele kwa mazao ya kilimo yanayoharibika (perishables)  
 kuhudumiwa kwa haraka katika viwanja vya ndege, bandari na vituo vya mipakani.
iv. Kushirikiana na Wizara, taasisi na wadau wengine muhimu katika kuanzisha vituo maalum vya pamoja (One stop  
 centers) vitakavyotumika katika ukaguzi wa mazao yanayoharibika (perishables).

4.8 Taasisi ya kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI)
i. Kusimamia, Kukagua vitalu na kusajili kwa wazalishaji miche ya parachichi;
ii. Kuthibitisha miche bora ya parachichi inazozalishwa na inayoingizwa nchini ili wakulima dhidi ya miche duni kutoka 
kwa wazalishaji; na
iii. Kufundisha uzalishaji wa miche bora ya parachichi

4.9 Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA)
i. Kutafiti na kutangaza kiwango cha chini cha ukomavu wa parachichi (dry matter content) kilichoidhinishwa na Seri-
kali;
ii. Kufanya ukaguzi wa afya ya mimea ya parachichi katika hatua za ukuaji (inspection during active growth) na katika 
maeneo ya kufungashia;
iii. Kuratibu, kusajili na kutoa vibali vya uingizaji, usambazaji na utumiaji wa viuatilifu vyote vinavyotumika katika zao la 
parachichi nchini;
iv. Kutoa cheti cha usafi wa mimea (Phytosanitary Certificate) mara baada ya ukaguzi wa shehena na kujiridhisha 
kukidhi vigezo vya ubora na usafi kabla ya shehena kuingia au kutoka nchini;
v. Kufanya ufuatiliaji na utambuzi wa visumbufu vya kikarantini ikiwemo vya zao la parachichi vilivyopo nchini ili kukidhi 
mahitaji ya soko la kimataifa; na
vi. Kutoa elimu kwa wadau kuhusiana na afya ya mimea ili kuongeza ubora wa parachichi zinazozalishwa.

4.10 Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA)
i. Kuhakikisha wakulima, wanunuzi na wasafirishaji wa zao la parachichi wanazingatia Sheria ya Vipimo;
ii. Kufanya ukaguzi, uhakiki na kuidhinisha mizani zinazohusika katika uuzaji/ununuzi wa parachichi; na
iii. Kutoa elimu kwa wanunuzi na wakulima kuhusu Sheria ya Vipimo.

4.11 Sekretarieti za Mikoa
i. Usimamizi na uratibu wa shughuli zinazofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika tasnia ya parachichi;
ii. Kudhibiti ubora wa parachichi pamoja na kutatua changamoto zinazojitokeza katika maeneo yanayozalisha 
 parachichi;
iii. Kusimamia na kuhakikisha uuzaji na ununuzi wa parachichi unafanyika kwa kuzingatia Sheria na kanuni mbalimbali 
za biashara ya mazao; 
iv. Kuandaa na kutunza orodha ya wanunuzi na wazalishaji wa zao la parachichi na kuwasilisha orodha hiyo Wizara ya 
Kilimo na mamlaka nyingine za Serikali kwa kadri itakavyohitajika; na
v. Kushirikiana na Wizara ya Kilimo katika kuanzisha jukwaa la wadau wa parachichi.

4.12 Msafirishaji
i. Kuhakikisha matumizi sahihi ya makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa parachichi wakati 
wa kusafirisha toka mashambani;
ii. Kuhakikisha parachichi zinasafirishwa kupitia kontena maalum zinazohifadhi ubaridi; na
iii. Kuhakikisha ana nakala za nyaraka muhimu zinazohitajika katika usafirishaji wa parachichi.
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 vitakavyotoa huduma ya kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi parachichi kwa  
 kushirikiana na taasisi binafsi au taasisi kilele ya Mazao ya Bustani (TAHA);
vi. Kufanya tafiti na kufungua masoko ya parachichi na kutoa taarifa kwa wadau;
vii. Kushirikiana na Wizara za kisekta katika kupitia Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali kwa ajili ya 
 kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika tasnia ya parachichi; na
viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu na kufanya maboresho muhimu.
ix. Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi, upakiaji na usafirishaji; 
x. x. Kutangaza kufungua na kufunga msimu wa uuzaji na ununuzi wa  parachichi kupitia TPHPA kwa kuzin-
gatia ikolojia ya eneo la uzalishaji; na
xi. Kufanya utafiti na kuzalisha, kusambaza na kusajili wazalishaji wa miche ya parachichi.

4.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa
i. Kutoa kibali cha kuvuna na kusafirisha parachichi kwa mnunuzi baada ya mnunuzi kupata kibali cha uhalali wa 
kununua parachichi kujiridhisha kuwa mnunuzi amekidhi vigezo;
ii. Kuweka takwimu za uzalishaji, mauzo na wanunuzi wa parachichi katika eneo husika;
iii. Kushirikiana na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Sekta binafsi katika kudhibiti uvunaji holela 
wa parachichi   ambazo hazijakomaa;  
iv. Kutoa taarifa ya changamoto ya visumbufu hatarishi kwa Wizara ya Kilimo;
v. Kusajili na kuwatambua wakulima wa parachichi katika eneo husika; na
vi. Kuhakikisha usimamizi wa mazingira wezeshi ya biashara endelevu ya zao la parachichi.

4.3 Mkulima 
i. Kuzalisha parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo (Good Agricultural Practices).
ii. Kusimamia uvunaji wa parachichi zenye ubora kwa kuzingatia kiwango cha ukomavu;
iii. Kutunza kumbukumbu sahihi za gharama za uzalishaji, mauzo na malipo ya parachichi;
iv. Kuhakikisha parachichi zinavunwa na kuhifadhiwa katika njia sahihi itakayotunza ubora;
v. Kutoa taarifa ya visumbufu na magonjwa kwa Mamlaka husika;
vi. Kupokea na kufanyia kazi ushauri uliotolewa na wataalamu wa kilimo;
vii. Kufahamu bei za soko la parachichi kabla ya kuuza;
viii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu mnunuzi ambaye amechelewesha malipo kinyume na makubaliano;
ix. Kujisajili kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kama mzalishaji wa zao la parachichi kulingana na tarati 
 bu zilizowekwa na Serikali; 
x. Kununua miche ya parachichi kutoka kwa mzalishaji aliyesajiliwa na Mamlaka husika;
xi. Mkulima kwa hiari yake anashauriwa kujiunga na umoja wa wakulima (vikundi au AMCOS) uliopo kwa mujibu 
wa Sheria za nchi na kutumia chama hicho kuongeza tija katika uzalishaji na masoko;

xii. Kuuza matunda kwa wanunuzi wenye vibali vya ununuzi na waliosajiliwa na Serikali; na
xiii. Kuuza kwa kuzingatia vipimo sahihi.

4.4 Umoja wa wazalishaji / AMCOS
i. Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu kilimo chenye tija kinachofuata kanuni bora za kilimo hasa kwenye zao la  
 parachichi;
ii. Kuhamasisha wakulima wanaozalisha zao la parachichi kujiunga kwa hiari na kuimarisha umoja wao;
iii. Kutambua wanunuzi wa zao la parachichi katika eneo husika na kuwaunganisha na chama;
iv. Kushiriki kwenye uwekezaji;
v. Kununua parachichi na kuwalipa wakulima kwa wakati;
vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.

4. 5 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI)
i. Kushirikiana na Wizara ya Kilimo katika kuwezesha utatuzi wa changamoto za uuzaji na ununuzi wa zao la parachichi;
ii. Kuhakikisha wakulima wanalipwa fedha za mauzo ya parachichi kadri walivyokubaliana na wanunuzi walioidhinishwa  
 na Mamlaka husika;
iii. Kuhimiza uundaji na uendeshaji wa majukwaa ya wadau wa mnyororo wa thamani wa zao la parachichi; na
iv. Kwa kushirikiana na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kuanzisha vituo maalum vya pamoja (One stop centers) vitakavyo 
 tumika katika ukaguzi wa mazao yanayoharibika (perishables). 

4.6     Wizara ya Uwekezaji Viwanda na Biashara
i. Kuvutia uwekezaji katika miundombinu wezeshi ya kufikia masoko ikiwemo vituo maalum vitakavyotoa huduma za  
 kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi mazao ya horticulture;
ii. Kuhamasisha uwekezaji wa ujenzi wa viwanda vya kuongeza thamani matunda ya parachichi;
iii. Kushirikiana na wadau kufanya tafiti mbalimbali za biashara ya parachichi na kusambaza taarifa hizo kwa wadau; na
iv. Kushirikiana na Wizara za Kisekta katika kutatua changamoto za uuzaji na ununuzi wa parachichi.

4.7 Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi)
i. Kuboresha miundombinu ya kuhifadhi mazao ya kilimo hususan zao la parachichi katika viwanja vya ndege, bandari  
 na vituo vya mipakani (border posts) zilizopo nchini kwa kushirikiana na wadau muhimu.
ii. Kuimarisha usimamizi wa mnyororo baridi (cold chain management) hasa kwenye mazao ya kilimo yanayoharibika  
 kwa haraka ikiwemo zao la parachichi.
iii. Kuanzisha ushoroba wa kijani (green belt) utakaotoa kipaumbele kwa mazao ya kilimo yanayoharibika (perishables)  
 kuhudumiwa kwa haraka katika viwanja vya ndege, bandari na vituo vya mipakani.
iv. Kushirikiana na Wizara, taasisi na wadau wengine muhimu katika kuanzisha vituo maalum vya pamoja (One stop  
 centers) vitakavyotumika katika ukaguzi wa mazao yanayoharibika (perishables).

4.8 Taasisi ya kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI)
i. Kusimamia, Kukagua vitalu na kusajili kwa wazalishaji miche ya parachichi;
ii. Kuthibitisha miche bora ya parachichi inazozalishwa na inayoingizwa nchini ili wakulima dhidi ya miche duni kutoka 
kwa wazalishaji; na
iii. Kufundisha uzalishaji wa miche bora ya parachichi

4.9 Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA)
i. Kutafiti na kutangaza kiwango cha chini cha ukomavu wa parachichi (dry matter content) kilichoidhinishwa na Seri-
kali;
ii. Kufanya ukaguzi wa afya ya mimea ya parachichi katika hatua za ukuaji (inspection during active growth) na katika 
maeneo ya kufungashia;
iii. Kuratibu, kusajili na kutoa vibali vya uingizaji, usambazaji na utumiaji wa viuatilifu vyote vinavyotumika katika zao la 
parachichi nchini;
iv. Kutoa cheti cha usafi wa mimea (Phytosanitary Certificate) mara baada ya ukaguzi wa shehena na kujiridhisha 
kukidhi vigezo vya ubora na usafi kabla ya shehena kuingia au kutoka nchini;
v. Kufanya ufuatiliaji na utambuzi wa visumbufu vya kikarantini ikiwemo vya zao la parachichi vilivyopo nchini ili kukidhi 
mahitaji ya soko la kimataifa; na
vi. Kutoa elimu kwa wadau kuhusiana na afya ya mimea ili kuongeza ubora wa parachichi zinazozalishwa.

4.10 Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA)
i. Kuhakikisha wakulima, wanunuzi na wasafirishaji wa zao la parachichi wanazingatia Sheria ya Vipimo;
ii. Kufanya ukaguzi, uhakiki na kuidhinisha mizani zinazohusika katika uuzaji/ununuzi wa parachichi; na
iii. Kutoa elimu kwa wanunuzi na wakulima kuhusu Sheria ya Vipimo.

4.11 Sekretarieti za Mikoa
i. Usimamizi na uratibu wa shughuli zinazofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika tasnia ya parachichi;
ii. Kudhibiti ubora wa parachichi pamoja na kutatua changamoto zinazojitokeza katika maeneo yanayozalisha 
 parachichi;
iii. Kusimamia na kuhakikisha uuzaji na ununuzi wa parachichi unafanyika kwa kuzingatia Sheria na kanuni mbalimbali 
za biashara ya mazao; 
iv. Kuandaa na kutunza orodha ya wanunuzi na wazalishaji wa zao la parachichi na kuwasilisha orodha hiyo Wizara ya 
Kilimo na mamlaka nyingine za Serikali kwa kadri itakavyohitajika; na
v. Kushirikiana na Wizara ya Kilimo katika kuanzisha jukwaa la wadau wa parachichi.

4.12 Msafirishaji
i. Kuhakikisha matumizi sahihi ya makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa parachichi wakati 
wa kusafirisha toka mashambani;
ii. Kuhakikisha parachichi zinasafirishwa kupitia kontena maalum zinazohifadhi ubaridi; na
iii. Kuhakikisha ana nakala za nyaraka muhimu zinazohitajika katika usafirishaji wa parachichi.
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4.0 WAJIBU WA KILA MDAU
Katika jitihada za kukuza na kuendeleza zao la parachichi nchini, jambo muhimu la kuzingatia ni kuimarisha mahusia-
no mazuri na uwajibikaji wa wadau katika mnyororo wa thamani. Mwongozo huu umeainisha baadhi ya wajibu wa 
wadau kama ifuatavyo: -
4.1 Wizara ya Kilimo
i. Kusimamia utoaji wa vibali vya ununuzi wa parachichi na kuwatambulisha wanunuzi waliopata vibali kwa 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kupata leseni zinazohusiana na ununuzi wa parachichi na kusimamia  
 taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa Mwongozi huu;
ii. Kuhamasisha uzalishaji wenye tija wa zao la parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo;
iii. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za ugani na upimaji wa afya ya udongo;
iv. Kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kutatua changamoto zinazojitokeza katika zao la parachichi;
v. Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu muhimu ikiwemo  Pamoja vya Huduma (Common Use Facility) 
 vitakavyotoa huduma ya kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi parachichi kwa  
 kushirikiana na taasisi binafsi au taasisi kilele ya Mazao ya Bustani (TAHA);
vi. Kufanya tafiti na kufungua masoko ya parachichi na kutoa taarifa kwa wadau;
vii. Kushirikiana na Wizara za kisekta katika kupitia Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali kwa ajili ya 
 kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji katika tasnia ya parachichi; na
viii. Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu na kufanya maboresho muhimu.
ix. Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji, uhifadhi, upakiaji na usafirishaji; 
x. x. Kutangaza kufungua na kufunga msimu wa uuzaji na ununuzi wa  parachichi kupitia TPHPA kwa kuzin-
gatia ikolojia ya eneo la uzalishaji; na
xi. Kufanya utafiti na kuzalisha, kusambaza na kusajili wazalishaji wa miche ya parachichi.

4.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa
i. Kutoa kibali cha kuvuna na kusafirisha parachichi kwa mnunuzi baada ya mnunuzi kupata kibali cha uhalali wa 
kununua parachichi kujiridhisha kuwa mnunuzi amekidhi vigezo;
ii. Kuweka takwimu za uzalishaji, mauzo na wanunuzi wa parachichi katika eneo husika;
iii. Kushirikiana na Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Sekta binafsi katika kudhibiti uvunaji holela 
wa parachichi   ambazo hazijakomaa;  
iv. Kutoa taarifa ya changamoto ya visumbufu hatarishi kwa Wizara ya Kilimo;
v. Kusajili na kuwatambua wakulima wa parachichi katika eneo husika; na
vi. Kuhakikisha usimamizi wa mazingira wezeshi ya biashara endelevu ya zao la parachichi.

4.3 Mkulima 
i. Kuzalisha parachichi kwa kuzingatia kanuni bora za kilimo (Good Agricultural Practices).
ii. Kusimamia uvunaji wa parachichi zenye ubora kwa kuzingatia kiwango cha ukomavu;
iii. Kutunza kumbukumbu sahihi za gharama za uzalishaji, mauzo na malipo ya parachichi;
iv. Kuhakikisha parachichi zinavunwa na kuhifadhiwa katika njia sahihi itakayotunza ubora;
v. Kutoa taarifa ya visumbufu na magonjwa kwa Mamlaka husika;
vi. Kupokea na kufanyia kazi ushauri uliotolewa na wataalamu wa kilimo;
vii. Kufahamu bei za soko la parachichi kabla ya kuuza;
viii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka kuhusu mnunuzi ambaye amechelewesha malipo kinyume na makubaliano;
ix. Kujisajili kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kama mzalishaji wa zao la parachichi kulingana na tarati 
 bu zilizowekwa na Serikali; 
x. Kununua miche ya parachichi kutoka kwa mzalishaji aliyesajiliwa na Mamlaka husika;
xi. Mkulima kwa hiari yake anashauriwa kujiunga na umoja wa wakulima (vikundi au AMCOS) uliopo kwa mujibu 
wa Sheria za nchi na kutumia chama hicho kuongeza tija katika uzalishaji na masoko;

xii. Kuuza matunda kwa wanunuzi wenye vibali vya ununuzi na waliosajiliwa na Serikali; na
xiii. Kuuza kwa kuzingatia vipimo sahihi.

4.4 Umoja wa wazalishaji / AMCOS
i. Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu kilimo chenye tija kinachofuata kanuni bora za kilimo hasa kwenye zao la  
 parachichi;
ii. Kuhamasisha wakulima wanaozalisha zao la parachichi kujiunga kwa hiari na kuimarisha umoja wao;
iii. Kutambua wanunuzi wa zao la parachichi katika eneo husika na kuwaunganisha na chama;
iv. Kushiriki kwenye uwekezaji;
v. Kununua parachichi na kuwalipa wakulima kwa wakati;
vi. Kutoa taarifa za masoko kwa wanachama wake;
vii. Kuwekeza katika miundombinu ya masoko ikiwemo maghala (cold rooms), vituo vya kuchakata parachichi,   
 viwanda vya kuongeza thamani na vyombo ya kusafirisha;
viii. Kuzingatia taratibu za uzalishaji, uuzaji na ununuzi wa parachichi; na
ix. Kuingia mikataba na makampuni yaliyoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali.
 4.5 Mnunuzi
i. Kumiliki Kampuni au Biashara iliyosajiliwa na mamlaka husika za Serikali;
ii. Kujiandikisha katika Halmashauri husika ili kupata idhini ya kuvuna parachichi katika eneo hilo na baaada ya   
 kupata usajili na kujiandikisha na kupata kibali cha ununuzi kutoka Wizara ya Kilimo;
iii. Kufanya malipo ya ushuru wa mazao kwa mujibu wa Sheria na kutunza hati ya uthibitisho wa malipo;
iv. Kununua na kufungasha parachichi kwa kufuata Sheria ya Vipimo;
v. Kuwasilisha taarifa sahihi za ununuzi kwa Halmashauri husika; 
vi. Kutoa elimu ya ubora wa matunda ya parachichi kulingana na mahitaji ya soko na kufuata muongozo wa nchi;
vii. Kkutoa huduma za ugani;

viii. Kupima ukomavu wa tunda (dry matter content) na kuuza kulingana na mahitaji ya soko;
ix. Kuhakikisha parachichi inavunwa kwa wakati kama itakavyoshauriwa na mtaalam;
x. Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kwa kuzingatia makubaliano;
xi. Kufanya biashara kwa mujibu wa Sheria na Kanuni; 
xii. Kufungasha parachichi kulingana na viwango vinavyohitajika sokoni na kuweka “Nembo ya Uasilia wa Bidhaa  
 au Nchi”;
xiii. Kutumia makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa matunda ya parachichi wakati wa  
 kusafirisha toka mashambani.

4. 5 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI)
i. Kushirikiana na Wizara ya Kilimo katika kuwezesha utatuzi wa changamoto za uuzaji na ununuzi wa zao la parachichi;
ii. Kuhakikisha wakulima wanalipwa fedha za mauzo ya parachichi kadri walivyokubaliana na wanunuzi walioidhinishwa  
 na Mamlaka husika;
iii. Kuhimiza uundaji na uendeshaji wa majukwaa ya wadau wa mnyororo wa thamani wa zao la parachichi; na
iv. Kwa kushirikiana na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kuanzisha vituo maalum vya pamoja (One stop centers) vitakavyo 
 tumika katika ukaguzi wa mazao yanayoharibika (perishables). 

4.6     Wizara ya Uwekezaji Viwanda na Biashara
i. Kuvutia uwekezaji katika miundombinu wezeshi ya kufikia masoko ikiwemo vituo maalum vitakavyotoa huduma za  
 kuchambua, kusafisha, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi mazao ya horticulture;
ii. Kuhamasisha uwekezaji wa ujenzi wa viwanda vya kuongeza thamani matunda ya parachichi;
iii. Kushirikiana na wadau kufanya tafiti mbalimbali za biashara ya parachichi na kusambaza taarifa hizo kwa wadau; na
iv. Kushirikiana na Wizara za Kisekta katika kutatua changamoto za uuzaji na ununuzi wa parachichi.

4.7 Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi)
i. Kuboresha miundombinu ya kuhifadhi mazao ya kilimo hususan zao la parachichi katika viwanja vya ndege, bandari  
 na vituo vya mipakani (border posts) zilizopo nchini kwa kushirikiana na wadau muhimu.
ii. Kuimarisha usimamizi wa mnyororo baridi (cold chain management) hasa kwenye mazao ya kilimo yanayoharibika  
 kwa haraka ikiwemo zao la parachichi.
iii. Kuanzisha ushoroba wa kijani (green belt) utakaotoa kipaumbele kwa mazao ya kilimo yanayoharibika (perishables)  
 kuhudumiwa kwa haraka katika viwanja vya ndege, bandari na vituo vya mipakani.
iv. Kushirikiana na Wizara, taasisi na wadau wengine muhimu katika kuanzisha vituo maalum vya pamoja (One stop  
 centers) vitakavyotumika katika ukaguzi wa mazao yanayoharibika (perishables).

4.8 Taasisi ya kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI)
i. Kusimamia, Kukagua vitalu na kusajili kwa wazalishaji miche ya parachichi;
ii. Kuthibitisha miche bora ya parachichi inazozalishwa na inayoingizwa nchini ili wakulima dhidi ya miche duni kutoka 
kwa wazalishaji; na
iii. Kufundisha uzalishaji wa miche bora ya parachichi

4.9 Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA)
i. Kutafiti na kutangaza kiwango cha chini cha ukomavu wa parachichi (dry matter content) kilichoidhinishwa na Seri-
kali;
ii. Kufanya ukaguzi wa afya ya mimea ya parachichi katika hatua za ukuaji (inspection during active growth) na katika 
maeneo ya kufungashia;
iii. Kuratibu, kusajili na kutoa vibali vya uingizaji, usambazaji na utumiaji wa viuatilifu vyote vinavyotumika katika zao la 
parachichi nchini;
iv. Kutoa cheti cha usafi wa mimea (Phytosanitary Certificate) mara baada ya ukaguzi wa shehena na kujiridhisha 
kukidhi vigezo vya ubora na usafi kabla ya shehena kuingia au kutoka nchini;
v. Kufanya ufuatiliaji na utambuzi wa visumbufu vya kikarantini ikiwemo vya zao la parachichi vilivyopo nchini ili kukidhi 
mahitaji ya soko la kimataifa; na
vi. Kutoa elimu kwa wadau kuhusiana na afya ya mimea ili kuongeza ubora wa parachichi zinazozalishwa.

4.10 Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA)
i. Kuhakikisha wakulima, wanunuzi na wasafirishaji wa zao la parachichi wanazingatia Sheria ya Vipimo;
ii. Kufanya ukaguzi, uhakiki na kuidhinisha mizani zinazohusika katika uuzaji/ununuzi wa parachichi; na
iii. Kutoa elimu kwa wanunuzi na wakulima kuhusu Sheria ya Vipimo.

4.11 Sekretarieti za Mikoa
i. Usimamizi na uratibu wa shughuli zinazofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika tasnia ya parachichi;
ii. Kudhibiti ubora wa parachichi pamoja na kutatua changamoto zinazojitokeza katika maeneo yanayozalisha 
 parachichi;
iii. Kusimamia na kuhakikisha uuzaji na ununuzi wa parachichi unafanyika kwa kuzingatia Sheria na kanuni mbalimbali 
za biashara ya mazao; 
iv. Kuandaa na kutunza orodha ya wanunuzi na wazalishaji wa zao la parachichi na kuwasilisha orodha hiyo Wizara ya 
Kilimo na mamlaka nyingine za Serikali kwa kadri itakavyohitajika; na
v. Kushirikiana na Wizara ya Kilimo katika kuanzisha jukwaa la wadau wa parachichi.

4.12 Msafirishaji
i. Kuhakikisha matumizi sahihi ya makasha (crates) na teknolojia ambazo hazitaruhusu uharibifu wa parachichi wakati 
wa kusafirisha toka mashambani;
ii. Kuhakikisha parachichi zinasafirishwa kupitia kontena maalum zinazohifadhi ubaridi; na
iii. Kuhakikisha ana nakala za nyaraka muhimu zinazohitajika katika usafirishaji wa parachichi.
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Angalizo 
Utaratibu wa ununuzi na uuzaji parachichi unamruhusu mnunuzi kununua parachichi 
moja kwa moja kutoka kwa; 

i. Mkulima 
ii. Umoja wa wakulima (Vikundi vya wakulima /AMCOS)  
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5.0 KALENDA YA UVUNAJI WA ZAO LA PARACHICHI KATIKA MAENEO YA UZALISHAJI
Lengo kuu la kuandaa Kalenda ya uvunaji wa zao la parachichi kulingana na ikolojia ya eneo husika ni kutoa mwongozo 
wa uvunaji wa zao na kuweka utaratibu maalum wa ufunguzi wa msimu wa uvunaji wa zao katika kila Halmashauri inayo-
lima parachichi. Ufunguzi wa msimu wa ununuzi wa zao la parachichi utatangazwa na Serikali kupitia Mamlaka ya Afya 
ya Mimea na Viuatilifu kwa kazingatia viwango vya ukomavu wa tunda (Dry Matter Content).

5.1 Kalenda ya Uvunaji wa Zao La Parachichi
Mikoa yenye uzalishaji na uwekezaji mkubwa wa zao la parachichi nchini Tanzania ni pamoja na; Kilimanjaro, Mbeya, 
Njombe, Iringa, Arusha, Manyara, Songwe, Ruvuma, Katavi, Kagera na Morogoro.  Mikoa inayochipukia kwenye uzalishaji 
wa parachichi ni Rukwa, Kigoma, Mara na Tanga. Kwa kuzingatia taarifa za utafiti na hali ya ikolojia ya kilimo inayofaa 
kuzalisha parachichi kwa kiwango chenye tija, inatarajiwa kuwa maeneo ya uzalishaji wa parachichi yataendelea 
kuongezeka hapa nchini na wakulima wanahimizwa kuzingatia taratibu zote za uzalishaji na masoko zinazokubalika.

✔ Msimu mkubwa wa uvunaji. 

 

✔ Msimu mdogo wa uvunaji – (msimu unakaribia kuisha) 

 

 

KIELELEZO:
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5.1.1 Mkoa wa Njombe 

Zao la Parachichi – (Hass na Fuete) 

Muda sahihi wa uvunaji wa zao la parachichi aina ya Fuete katika mkoa wa Njombe ni kama ifuatavyo: 

Mwezi Jan Feb Machi Apr Mei Jun Jul Ago Sept Okt Nov Dise 

Njombe DC  ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔     ✔ 

Njombe TC ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔      

Wanging'ombe ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔     ✔ 

Makete ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔      

Ludewa ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔      

Muda sahihi wa uvunaji wa zao la Parachichi aina ya Hass katika mkoa wa Njombe ni kama ifuatavyo: 

Mwezi Jan Feb Mar Apr Mai Jun Jul Ago Sept Oct Nov Dec 

Ludewa ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔      

Wanging'ombe ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔     

Njombe CC  ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔     

Makete     ✔ ✔ ✔ ✔ ✔    

Njombe DC  ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔      

Makambako  ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔      
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5.1.2 Mkoa wa Mbeya 

Zao la Parachichi – (Hass na Fuete) 

Muda sahihi wa uvunaji wa zao la Parachichi aina ya Fuete katika mkoa wa Mbeya ni kama ifuatavyo: 

Mwezi Jan Feb Mar Apr May Jun Jul Aug Sept Oct Nov Dec 

Mbeya CC ✔           ✔ 

Mbeya DC ✔           ✔ 

Muda sahihi wa uvunaji wa zao la Parachichi aina ya Hass katika mkoa wa Mbeya ni kama ifuatavyo: 

Mwezi Jan Feb Mar Apr May Jun Jul Aug Sept Oct Nov Dec 

Rungwe ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔      ✔ 

Mbeya CC ✔ ✔ ✔ ✔ ✔        

Mbeya DC ✔ ✔           
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5.1.4 Mkoa wa Iringa 

Zao la Parachichi – (Hass) 

Muda sahihi wa uvunaji wa zao la Parachichi aina ya Hass katika mkoa wa Iringa ni kama ifuatavyo: 

Mwezi Jan Feb Mar Apr May Jun Jul Aug Sept Oct Nov Dec 

Kilolo  ✔ ✔ ✔ ✔ ✔  ✔ ✔ ✔ ✔  

Mufindi TC  ✔ ✔ ✔ ✔ ✔  ✔ ✔ ✔ ✔  

Mafinga DC  ✔ ✔ ✔ ✔ ✔  ✔ ✔ ✔ ✔  

Iringa DC  ✔ ✔ ✔ ✔ ✔       

 
5.1.5 Mkoa wa Ruvuma 

Zao la Parachichi – (Hass) 

Muda sahihi wa uvunaji wa zao la Parachichi aina ya Hass katika mkoa wa Ruvuma ni kama ifuatavyo: 

Mwezi Jan Feb Mar Apr May Jun Jul Aug Sept Oct Nov Dec 

Songea DC             

Madaba DC ✔ ✔ ✔          

Mbinga ✔ ✔ ✔          

Namtumbo             

Nyasa             
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5.1.7 Mkoa wa Kilimanjaro 

Zao la Parachichi – (Hass) 

Muda sahihi wa uvunaji wa zao la Parachichi aina ya Hass katika mkoa wa Kilimanjaro ni kama ifuatavyo: 

Mwezi Jan Feb Mar Apr May Jun Jul Aug Sept Oct Nov Dec 

Siha   ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔ ✔    

Moshi DC     ✔ ✔ ✔ ✔     

Rombo    ✔ ✔ ✔ ✔ ✔     

Same      ✔ ✔ ✔     

Hai    ✔ ✔ ✔ ✔      

 

Wizara ya Kilimo itaendelea kuandaa Kalenda za Uvunaji kwa mikoa au maeneo mengine ambayo uzalishaji wa 
parachichi utakuwa umefikia hatua ya kuvunwa na kuuzwa kibiashara
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6.0 HITIMISHO

Mwongozo huu umetolewa kwa kuzingatia sheria za mamlaka mbalimbali zinazoongoza utekelezaji wa shughuli za uzal-
ishaji, uuzaji na ununuzi wa mazao ya kilimo. Pia umezingatia uzoefu wa uuzaji na ununuzi wa mazao ya kimkakati na yasio 
ya kimkakati. Hivyo, Mwongozo huu ni nyenzo ambayo itatumiwa na Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 
taasisi na wadau wengine katika kutoa dira na mwelekeo wa namna bora ambavyo biashara ya parachichi itaendeshwa. 
Mwongozo huu unaweza kuboreshwa kwa kuzingatia mahitaji ya wakati husika ili kuimarisha ukuaji wa tasnia ya zao la 
parachichi hapa nchini.

SURA YA SITA
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